Góp vốn bằng tài sản là đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #56548 13/07/2010

    letaon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn bằng tài sản là đất đai

    Chào luật sư

    Thưa luật sư, xin giải đáp một số thắc mắc của tôi như sau:

    - Công ty chúng tôi hiện là công ty TNHH 2 thành viên trở lên theo như luật doanh nghiệp thì công ty TNHH 2 thành viên trở lên được giảm vốn. Vậy thủ tục giảm vốn đó sẻ thông báo với cơ quan nào? khi làm thủ tục giảm vốn có phải thay đổi vốn diều lệ trên giấy đăng ký kinh doanh luôn hay không hay vẫn được giữ vốn đăng ký kinh doanh trên giấy đăng ký kinh doanh?

    - Tôi muốn góp vốn vào công ty bằng đất đai ( đã có sổ đỏ, người đứng tên là tôi), tôi cũng là người đại diện pháp luật cho công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Khi góp vốn vào công ty thì sổ đỏ đấy có phải thay đổi sang tên công ty hay không, hay tôi vẫn đứng tên cho mảnh đất đó?

    Xin trân thành cảm ơn luật sư đã giải đáp thắc mắc của tôi.
     
    10547 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56595   14/07/2010
    Được đánh dấu trả lời

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 279 lần
    Lawyer

    Trường hợp DN bạn muốn giảm vốn điều lệ thì bạn phải làm thủ tục với sở Kế hoạch và đầu tư.

    Đương nhiên khi hoàn tất thủ tục thì sở KH & ĐT sẽ cấp GCN mới cho bên bạn. Nếu bạn góp vốn bằng tài sản là nhà đất thì đương nhiên DN sẽ là chủ sở hữu phần nhà đất này vì khi đó tài sản thuộc về DN mà bạn chỉ là 1 thành viên trong đó mà thôi.

    Chúc bạn thành công.
    LS HOAN
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 10:10:26 AM

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56674   14/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 67 lần


    Tôi xin bổ sung ý kiến sau, Nếu bạn sử dụng đất dưới hình thức thuê đất của nhà nước thì bạn không có quyền góp vốn bằng quyền sử dụng đất, bạn chỉ có thể góp vốn bằng tài sản trên đất thuê.

    Ngoài ra, Bạn phải không thuộc trường hợp cấm nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định tại khoản 2 Điều 103 Nghị định 181/2004/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai.

    Thân Chào bạn.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64050   15/10/2010

    ng0c_hung
    ng0c_hung

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi luật sư: Cho tôi hỏi tiếp một vấn đề cũng tương như trên:

    Tôi muốn góp vốn vào công ty bằng tài sản là đất đai (đất đứng tên tôi là chủ sở hữu). Tôi cũng là người đại diện theo pháp luật của Công ty.

    Vậy tôi phải mất những khoản phí và lệ phí cụ thể như thế nào khi chuyển tài sản đất của tôi thành tài sản của DN.
    Kính mong luật sư giải đáp thắc mắc cho tôi.

    Tôi xin trân trọng cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #66790   04/11/2010

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 279 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc bạn góp vốn vào DN bằng quyền sử dụng đất bạn phải chịu những khỏan phí như sau:

    1. Phí công chứng;

    2. Lệ phí trước bạ;

    3. Thuế môn bài (nếu giá trị quyền sử dụng đất mà bạn góp vốn lớn tới mức làm thay đổi mức đóng thuế môn bài theo thông tư 42/2002 của Bộ Tài chính)

    Chúc bạn thành công!

    LS LÊ VĂN HOAN

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com