Góp vốn bằng tài sản (Cụ thể nhà để ở)

Chủ đề   RSS   
  • #463516 02/08/2017

    Góp vốn bằng tài sản (Cụ thể nhà để ở)

    Tôi muốn hỏi luật sư về vấn đề góp vốn bằng tài sản (cụ thể nhà ở) vào công ty TNHH 1 thành viên. Vậy thủ tục tôi cần làm là những gì để có thể góp vốn. Cảm ơn Luật sư!

     
    7435 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463679   04/08/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10428)
    Số điểm: 57759
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4498 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Muốn góp vốn vào công ty bằng tài sản là nhà ở thì dầu tiên căn nhà phải là sở hữu hợp pháp của riêng bạn, nghĩa là phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu dầy đủ. Ngoài ra, nếu căn nhà là tài sản của chung hai vợ chồng thi việc góp vốn bằng giá trị căn nhà phải có ý kiến đồng ý của vợ.

    Về mặt thủ tục thì phải đảm bảo căn nhà không bị thế chấp, cầm cố, không bị đảm bảo thi hành án. Sau đó, bạn và công ty lập bên bản thỏa thuận về việc góp vốn, định giá trị căn nhà để xác định giá trị phần vốn góp. Bàn giao tài sản góp vốn để bên nhà vốn quản lý và sử dụng...

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nguyenthinga998 (12/12/2017)
  • #476672   30/11/2017

    Leo_Cu_Den
    Leo_Cu_Den

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về mặc thủ tục góp vốn, căn cứ theo Điều 36 Luật Doanh Nghiệp 2014 có quy định: 

    " 1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ; "

    Bạn phải thực hiện thủ tục đăng kí chuyển quyền tại cơ quan nhà nước có thẩm quyển để thực hiện góp vốn. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com