Giấy ủy quyền sử dụng đất cho con có được xem là di chúc không?

Chủ đề   RSS   
  • #530617 10/10/2019

    huynhquoctrung103

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Giấy ủy quyền sử dụng đất cho con có được xem là di chúc không?

    Kính thưa luật sư.

    Gia đình con có 8 anh chị em, 4 nam, 4 nữ. Năm 2005 bố em có viết giấy ủy quyền sử dụng đất cho người con trai thứ 6, cuối tờ giấy có ghi ( nếu sau này các con tôi có gây khó dễ thằng con thứ 6 thì nhờ chính quyền can thiệp) 

    Giấy này có chữ kí của cha (người viết giấy), người bán đất( vì lí do đất chưa chuyển tên sổ đỏ), mẹ tôi, tôi(anh cả), và một đứa em trai, còn một đứa em trai ở xa nên không kí được. Và sổ đỏ là mẹ tôi đứng tên không phải cha tôi đứng. Năm 2006 thì cha tôi mất. Xin hỏi luật sư giấy ủy quyền đó còn có giá trị và hợp lệ không ạ, và nó có được coi là giấy di chúc không ạ? Xin cảm ơn ạ!

     
    22319 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn huynhquoctrung103 vì bài viết hữu ích
    admin (22/08/2023) thuviendaihocdalat (14/10/2019) ThanhLongLS (14/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530742   13/10/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2178)
    Số điểm: 12435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1603 lần
    Lawyer

    Hợp đồng ủy quyền được quy định tại Điều 562 Bộ luật Dân sự năm 2015, theo đó “Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.”

    Về thời hạn ủy  quyền .

    Điều 563 Bộ luật Dân sự quy định: “Thời hạn ủy quyền do các bên thoả thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thoả thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

    Cũng theo Bộ luật Dân sự hiện hành thì Hợp đồng uỷ quyền chấm dứt trong các trường hợp:

    1. Hợp đồng uỷ quyền hết hạn;

    2. Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;

    3. Bên uỷ quyền, bên được uỷ quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 588 của Bộ luật này.

    4. Bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    Với quy định của pháp luật như trên thì khi bố của bạn chết, hợp đồng ủy quyền đã ký trước đó phải chấm dứt, việc ủy quyền không còn quyền để tiếp tục thực hiện công việc mà mình đã nhận làm theo hợp đồng. 

    Trường hợp bạn nêu có được coi là giấy di chúc không, tôi thiết nghĩ không phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành. Trường hợp bố bạn chết nhưng trước khi chết có làm di chúc thì đương nhiên ủy quyền trước đây đã chấm dứt và có thể sử dụng di chúc đó thay cho các giấy tờ khác để làm thủ tục chuyển giao tài sản.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #531002   18/10/2019

    havietlawfirm
    havietlawfirm

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2018
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 11 lần


    Về vấn đề pháp lý thì đúng như nội dung luật sư phía trên đã phân tích, tuy nhiên các anh, chị e trong gia đình bàn cũng nên nghĩ đến di nguyện của bố bạn trước khi mất được nêu trong giấy ủy quyền.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn havietlawfirm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2019) haidongdk (04/01/2022) dtphuong63 (22/02/2023)
  • #598677   15/02/2023

    lsnguyenthanhhuan
    lsnguyenthanhhuan

    Luật sư địa phương

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/09/2022
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần
    Lawyer

    Giấy ủy quyền sử dụng đất cho con có được xem là di chúc không?

    1. Giấy ủy quyền này không phải là di chúc theo quy định của pháp luật

    2. Giấy ủy quyền sẽ chấm dứt hiệu lực ngay khi người ủy quyền hoặc người được ủy quyền Chết

    Như vậy, Ủy quyền của người ba cho người con sử dụng đất sẽ chấm dứt khi người ba chết. Và tài sản là quyền sử dụng đất sẽ được chia dựa trên Di chúc hoặc Pháp luật

    Tuy nhiên, sau khi người để lại di sản chết, nếu không có di chúc, thì những người thuộc hàng thừa kế theo pháp luật có thể thỏa thuận với nhau hợp đạo lý ở đời trước khi yêu cầu chia theo pháp luật.  Trân trọng!

    Luật Sư Nguyễn Thành Huân

    Top luật sư Uy Tín tại TP.HCM

    SĐT: 0979800000

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn lsnguyenthanhhuan vì bài viết hữu ích
    congtycpdtnhontrach (01/08/2023) ThanhLongLS (10/03/2023) doanthaihung@gmail.com (20/10/2023)
  • #603769   05/07/2023

    Giấy ủy quyền sử dụng đất cho con có được xem là di chúc không?

    Giấy ủy quyền không được coi là di chúc. 

    giấy ủy quyền chỉ là các để thực hiện các công việc theo sự ủy quyền

    còn Di chúc được hiểu là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của 1 người cho người khác sau khi người đó chết.

    Để được tư vấn kỹ hơn đề nghị bạn cung cấp giấy ủy quyền

    liên hệ số điện thoại: 0396679538 để được tư vấn sâu hơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.