Giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không năm 2023?

Chủ đề   RSS   
  • #605563 21/09/2023

    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 61 lần


    Giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không năm 2023?

    Giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không năm 2023?
     
    Mỗi hạng giấy phép lái xe sẽ có thời hạn khác nhau theo quy định. Do đó, khi giấy phép lái xe hết hạn thì chủ xe cần phải nhanh chóng cấp lại hay thi sát hạch giấy phép lái xe mới. Để tránh bị xử phạt thì giấy phép lái xe của người điều khiển cần còn trong thời hạn sử dụng. 
     
    Vậy, giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không năm 2023? 
     
    Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe ô tô
     
    Hiện nay có nhiều giấy phép lái xe theo hạng và mỗi hạng sẽ có thời hạn theo quy định. Người điều khiển phương tiên giao thông cần nắm được quy định về thời hạn giấy phép lái xe mà mình có, đồng thời dựa vào đó để xem giấy phép lái xe của mình còn thời hạn hay không để tránh bị xử phạt do giấy phép lái xe quá hạn. Hiện nay, theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được bổ sung bởi Khoản 3 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT thì giấy phép lái xe có thời hạn như sau:
     
    - Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.
     
    - Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.
     
    - Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.
     
    - Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.
     
    - Thời hạn của giấy phép lái xe được ghi trên giấy phép lái xe
     
    Giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không theo quy định giao thông?
     
    Khi tham gia giao thông thì cần mang giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng, do đó những trường hợp điều khiển ô tô khi giấy phép lái xe hết thời hạn sử dụng sẽ bị xử phạt theo quy định. Vậy, mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển ô tô khi tham gia thông mà giấy phép lái xe hết hạn sử dụng như thế nào? Hãy theo dõi nội dung dưới đây để biết giấy phép lái xe hết hạn có bị phạt không và mức xử phạt như thế nào nhé.
     
    Căn cứ vào Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi bởi khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định xử phạt các hành vi điều khiển ô tô khi hết hạn giấy phép lái xe như sau:
     
    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
     
    + Có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 03 tháng;
     
    + Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia;
     
    + Sử dụng Giấy phép lái xe không hợp lệ (Giấy phép lái xe có số phôi ghi ở mặt sau không trùng với số phôi được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý Giấy phép lái xe).
     
    - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
     
    + Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên;
     
    + Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc sử dụng Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.
     
    Như vậy, trong trường hợp nếu như giấy phép lái xe hết hạn mà vẫn sử dụng giấy phép đó tham gia giao thông thì được xem là vi phạm luật giao thông.
     
    Như vậy, hành vi sử dụng giấy phép lái xe hết hạn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng nếu giấy phép đã hết hạn sử dụng dưới 03 tháng. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng giấy phép đã hết hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên.
     
    441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận