Đối tượng chịu thuế Giá trị gia tăng

Chủ đề   RSS   
  • #307271 17/01/2014

    sakura120684

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối tượng chịu thuế Giá trị gia tăng

    Em chào các anh/chị, em có một chút thắc mắc mong các anh/chị giải đáp giúp em.

    Công ty em thành lập từ 07/2013. Công ty em đăng ký rất nhiều lĩnh vực kinh doanh khác nhau, nhưng ngành nghề kinh doanh chính là: "Dạy ngoại ngữ và dạy kỹ năng đàm thoai; Đào tạo về sự sống".

    Em muốn hỏi là đối với loại hình dịch vụ trên thì có thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng hay không?

    Em cảm ơn các anh/chị rất nhiều ^_^

     
    8327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307496   20/01/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn LS xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại khoản 11 điều 5 luật thuế giá trị gia tăng thì đối tượng không chịu thuế gtgt: "Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật".

    Tại Khoản 13 Điều 4 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định đối tượng không chịu thuế GTGT:
     
    Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hoá, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.
     
    Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế.
     
    Khoản thu về ở nội trú của học sinh, sinh viên, học viên; hoạt động đào tạo (bao gồm cả việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo) do cơ sở đào tạo cung cấp thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp cung cấp dịch vụ thi và cấp chứng chỉ không gắn với đào tạo thì thuộc đối tượng chịu thuế GTGT”.
    Như vậy, công ty bạn kinh doanh "Dạy ngoại ngữ và dạy kỹ năng đàm thoai; Đào tạo về sự sống"thì dạy ngoại ngữ bạn không phải chịu thuế gtgt, còn dạy kỹ năng đàm thoại, đào tạo về sự sống, công ty bạn phải chịu thuế gtgt.
    Trên đây là giải đáp của LS. Chúc bạn thành công!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    bluesky1984 (24/01/2014) sakura120684 (11/02/2014)
  • #307881   22/01/2014

    nguyenvietbichngoc
    nguyenvietbichngoc

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi: cty e mới thành lập T6 ngành xây dựng đường nông thôn , chứng từ kế toán chưa vào sổ  hỏi cuối năm e báo cáo tài chính như thếnào.

     
    Báo quản trị |  
  • #309257   13/02/2014

    linh.dn8x
    linh.dn8x

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em mở CLB thể hình từ năm 2013 đến nay. Năm 2013 thì đóng thuế khoán GTGT là 300 000đ/tháng, nhưng từ đầu năm 2014 thì tăng lên 600 000đ/1 tháng. Em đã lên đội thuế của phường để đòi giải thích tại sao tăng nhiều như vậy? Thì được nhận giải thích như sau:

    "- theo qui điịnh mới 2014 là thuế tăng

    - theo tờ khai doanh thu năm 2013 của em là 12 triệu/tháng nên áp thuế GTGT là 5% của 12 triệu, tức em phải đóng 600 000/tháng." 

    Cho em hỏi cách giải thích của họ như vậy là hợp lý chưa? Nếu chưa thì các anh chị bày cho em cách tính thuế này với.

    Nếu năm nay em khai thuế ít lại thì có được giảm thuế không?

    Chờ tin của anh chị

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com