Đối tượng áp dụng nộp lệ phí thẻ căn cước công dân.

Chủ đề   RSS   
  • #410432 20/12/2015

    tieuthong

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Đối tượng áp dụng nộp lệ phí thẻ căn cước công dân.

    Từ ngày 01/01/2016, Luật Căn cước công dân bắt đầu có hiệu lực thi hành. Song song với Luật căn cước công dân là các văn bản hướng dẫn thi hành mà nổi bật là Thông tư 170/2015/TT-BTC. Thông tư 170/2015/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí thẻ CCCD.

     

     

     

    Thẻ căn cước công dân là gì?

     

    Thẻ căn cước hay thẻ nhận dạng cá nhân, hay là chứng minh thư, chứng minh nhân dân, là một loại tài liệu nhận dạng có thể được sử dụng để xác minh các chi tiết của bản sắc cá nhân của một người dưới hình thức một thẻ nhỏ, kích thước theo một tiêu chuẩn nhất định, nó thường được gọi là một thẻ nhận dạng (IC). Thẻ căn cước là những điểm cơ bản về gốc tích, quan hệ thân tộc, đặc điểm nhận dạng, đủ để phân biệt từng cá nhân trong xã hội.

     

    Vậy mức thu lệ phí là bao nhiêu?

     

    Theo Điều 6 của Thông tư 170/2015/TT-BTC thì:

     

    1. Mức thu lệ phí khi đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

     

    a) Đổi: 50.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

     

    b) Cấp lại: 70.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

     

    2. Công dân thường trú tại các xã, thị trấn miền núi; các xã biên giới; các huyện đảo nộp lệ phí thẻ Căn cước công dân bằng 50% mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

     

    3. Lệ phí thẻ Căn cước công dân thu bằng Đồng Việt Nam (VNĐ).

     

    Với mức thu lệ phí nêu trên thì các đối tượng áp dụng sẽ được phân chia như thế nào?

     

    Điều 2. Đối tượng nộp lệ phí

     

    Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên khi làm thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân phải nộp lệ phí thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Thông tư này.

     

    Điều 3. Đối tượng không phải nộp lệ phí

     

    1. Công dân từ đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân lần đầu.

    2. Đổi thẻ Căn cước công dân khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

    3. Đổi thẻ Căn cước công dân khi có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân do lỗi của cơ quan quản lý căn cước công dân.

     

     

    Điều 4. Đối tượng được miễn lệ phí

     

    1. Công dân đã được cấp Chứng minh nhân dân 9 số và Chứng minh nhân dân 12 số nay chuyển sang cấp thẻ Căn cước công dân theo Luật Căn cước công dân

     

    2. Đổi thẻ Căn cước công dân khi Nhà nước quy định thay đổi địa giới hành chính.

     

    3. Đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân là bố, mẹ, vợ, chồng, con dưới 18 tuổi của liệt sỹ; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con dưới 18 tuổi của thương binh và người hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; công dân thuộc các xã, thị trấn vùng cao theo quy định của Ủy ban Dân tộc; công dân thuộc hộ nghèo theo quy định của pháp luật.

     

    4. Đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân dưới 18 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa.

     

    => Lệ phí thẻ Căn cước công dân là khoản thu thuộc ngân sách nhà nước. Chính vì vậy, cá nhân thuộc đối tượng nộp lệ phí phải nộp phí theo quy định và các cơ quan liên quan phải chịu trách nhiệm thi hành Thông tư này.

     

    Trần Nguyễn Phước Thông - Trường Đại Học Kinh Tế Luật (ĐHQG TPHCM)

    Lớp: K15504 - Luật tài chính-ngân hàng-chứng khoán

    Member of Legal Research And Advisory Club (LRAC - Câu lạc bộ nghiên cứu và tư vấn pháp luật)

    Cộng tác viên của Thư Viện Pháp Luật ( Contributor of LAWSOFT incorporated company)

     
    3280 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận