Đổi biển số trắng sang vàng trước 31/12/20121?

Chủ đề   RSS   
  • #570890 29/04/2021

    mttg

    Chồi


    Tham gia:24/12/2020
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 1340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Đổi biển số trắng sang vàng trước 31/12/20121?

    Công ty chúng tôi chuyên về sản xuất kinh doanh Mô tơ điện, máy phát, biến thế điện. Trong Sản xuất kinh doanh chúng tôi có đội xe tải chở sản phẩm giao cho khách hàng; và xe chở người từ 4-25 chổ để đưa rước CB-NV của công ty. 
    Từ đó, trong Giấy Chứng nhận đăng ký kinh doanh, chúng tôi có bổ sung phần "Vận tải hàng hóa và vận tải hành khách". Nhưng Công ty chúng tôi không có bất kỳ hoạt động nào chở thuê hàng hóa hay hành khách từ trước đến nay. 
    Vậy cho tôi hỏi, theo Thông tư 58/2020/BCA, Công ty chúng tôi có phải đổi biển số xe từ màu trắng sang màu vàng trước ngày 31/12/2021 hay không?

     
    319 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570891   29/04/2021

    Trước đây, Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp. 
    Trong đó, kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là việc đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó. 
    Tuy nhiên, từ ngày 01/4/2020, giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu đã được cấp cho đơn vị và xe ô tô vận tải hàng hóa thuộc đối tượng kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp không còn giá trị sử dụng; các đơn vị và phương tiện nêu trên không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu (khoản 5 Điều 36 Nghị định 10/2020). 
    Như vậy, Nghị định 10 đã khẳng định những trường hợp xe chỉ chở hàng giao cho khách hoặc xe đưa đón công nhân viên, không chở thuê cho bên ngoài, không nhằm thu lợi nhuận từ việc chở hàng, chở hành khách thì không thuộc đối tượng xe kinh doanh vận tải và không phải đổi sang biển màu vàng từ ngày 01/8/2020 theo Thông tư 58.

     
    Báo quản trị |