Dịch vụ đào tạo phần mềm CNTT có chịu thuế GTGT không?

Chủ đề   RSS   
  • #611247 06/05/2024

    PhamThao86

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:06/05/2024
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dịch vụ đào tạo phần mềm CNTT có chịu thuế GTGT không?

    Chào thư viện pháp luật,

    Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực CNTT. Trong ngành nghề đăng ký kinh doanh có đăng ký ngành nghề đào tạo CNTT và Giáo dục khác chưa được phân vào đâu. Bên mình có nhận hợp đồng đào tạo phần mềm CNTT cho công ty A. Vậy công ty mình có được xuất hóa đơn KCT (không chịu thuế) với hợp đồng này không? Nếu không được xuất hóa đơn KCT thì mình sẽ phải xuất với mức thuế bao nhiêu?

    Nhờ thư viện pháp luật tư vấn giúp mình trường hợp này.

    Cảm ơn bạn.

     
    130 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #611285   08/05/2024

    motchutmoingay24
    motchutmoingay24
    Top 150
    Lớp 7

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2024
    Tổng số bài viết (591)
    Số điểm: 9222
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 200 lần


    Dịch vụ đào tạo phần mềm CNTT có chịu thuế GTGT không?

    Chào bạn, trong danh sách hàng hóa, dịch vụ KCT được quy định tại Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC, khoản 13 có đề cập đến dịch vụ dạy học, dạy nghề như sau:

    13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.

    Như vậy, dịch vụ đào tạo phần mềm CNTT thuộc vào diện dạy học, dạy nghề lĩnh vực tin học để nâng cao trình độ, kiến thức chuyên môn nên bạn sẽ không phải chịu thuế GTGT trong trường hợp này.

    Do đó, bạn có thể xuất hóa đơn KCT đối với dịch vụ không chịu thuế. Trên hóa đơn GTGT tại chỉ tiêu “thuế suất” thể hiện là KCT (Không chịu thuế GTGT).

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |