Đi taxi không có hóa đơn có được ghi nhận chi phí doanh nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #547762 31/05/2020

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Đi taxi không có hóa đơn có được ghi nhận chi phí doanh nghiệp không?

    Cho mình hỏi qui định về việc hóa đơn chứng từ hợp lệ: mình thấy trong qui định có ghi đối với những khoản chi dưới 200.000 vnd thì không cần hóa đơn đỏ. Như vậy đối với những khoản taxi công ty mình đi mang về là những biên lai phí taxi dưới 200.000 vnd thì đều có thể cho vào chi phí hợp lý hợp lệ của Công ty phải không?

    Về vấn đề này, các bạn có thể xem quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC về chi phí của doanh nghiệp theo đó, về nguyên tắc chi phí được trừ khi 

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.


    Đối với khoản chi không có hóa đơn, được chấp thuận chi phí khi có Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

    - Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

    - Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;

    - Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;

    - Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;

    - Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

    - Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

    Như vậy, trường hợp đi taxi nếu không có hóa đơn sẽ không ghi nhận chi phí được.

    *** Cần lưu ý rằng tại Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định

    Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    Như vậy, người mua vẫn có quyền yêu cầu lập hóa đơn đối với cước phí dưới 200 nghìn đồng

     

    Cập nhật bởi vyvy2409 ngày 31/05/2020 10:53:34 SA thiếu link
     
    6230 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    cuongmt7 (30/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #585690   24/06/2022

    Đi taxi không có hóa đơn có được ghi nhận chi phí doanh nghiệp không?

    Tại sao chi phí biến động nhiều năm rồi, nhưng mức chi tiền mặt ko hóa đơn chưa điều chỉnh ạ, thật ra trên 200,000 lấy hđ cũng rất khó. nhà nước nên thực tế khi mức sống biến động cao.

     
    Báo quản trị |  
  • #585964   26/06/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (976)
    Số điểm: 6919
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 127 lần


    Bây giờ dùng hóa đơn điện tử, dù mua hàng hóa, dịch vụ dưới 200.000 đồng cũng phải xuất hóa đơn rồi bạn. Nhà nước kiểm soát chặt hơn về hóa dơn để tránh thất thu thuế, đồng thời kiểm soát được hoạt động mua bán kinh doanh của các doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #586317   28/06/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500
    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 835
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Đi taxi không có hóa đơn có được ghi nhận chi phí doanh nghiệp không?

    Từ ngày 1/7/2022, các doanh nghiệp sẽ phải chuyển sang dùng hoá đơn điện tử hoàn toàn, do vậy dù là mua hàng hoá, dịch vụ dưới 200.000 đồng thì cũng cần phải xuất hoá đơn điện tử. Nhà nước đề ra việc sử dụng hoá đơn điện từ này để tránh việc trốn thuế, thất thu thuế, kiểm soát được các hoạt động mua bán từ các doanh nghiệp, tránh thất thu lớn cho Nhà nước. 

     
    Báo quản trị |  
  • #589047   31/07/2022

    Đi taxi không có hóa đơn có được ghi nhận chi phí doanh nghiệp không?

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp. Theo quy định hiện nay tại Nghị định 123/2020/NĐ-CP có quy định:
    "Điều 9. Thời điểm lập hóa đơn

    2. Thời điểm lập hóa đơn đối với cung cấp dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung cấp dịch vụ không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp người cung cấp dịch vụ có thu tiền trước hoặc trong khi cung cấp dịch vụ thì thời điểm lập hóa đơn là thời điểm thu tiền (không bao gồm trường hợp thu tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để đảm bảo thực hiện hợp đồng cung cấp các dịch vụ: kế toán, kiểm toán, tư vấn tài chính, thuế; thẩm định giá; khảo sát, thiết kế kỹ thuật; tư vấn giám sát; lập dự án đầu tư xây dựng).

    4. Thời điểm lập hóa đơn đối với một số trường hợp cụ thể như sau:

    m) Đối với kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi có sử dụng phần mềm tính tiền theo quy định của pháp luật:

    - Tại thời điểm kết thúc chuyến đi, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi có sử dụng phần mềm tính tiền thực hiện gửi các thông tin của chuyến đi cho khách hàng và gửi về cơ quan thuế theo định dạng dữ liệu của cơ quan thuế. Các thông tin gồm: tên đơn vị kinh doanh vận tải, biển kiểm soát xe, cự ly chuyến đi (tính theo km) và tổng số tiền hành khách phải trả.

    - Trường hợp khách hàng lấy hóa đơn điện tử thì khách hàng cập nhật hoặc gửi các thông tin đầy đủ (tên, địa chỉ, mã số thuế) vào phần mềm hoặc đơn vị cung cấp dịch vụ. Căn cứ thông tin khách hàng gửi hoặc cập nhật, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi có sử dụng phần mềm tính tiền thực hiện gửi hóa đơn của chuyến đi cho khách hàng, đồng thời chuyển dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo quy định tại Điều 22 Nghị định này."

    =>> Như vậy, đối với trường hợp kinh doanh dịch vụ taxi vẫn phải lập hóa đơn điều này để tránh cho các đơn vị kinh doanh dịch vụ này trốn thuế và cơ quan thuế dễ kiểm soát được số thuế phải đóng của đơn vị. Do đó để được ghi nhận vào chí phí hợp lý của doanh nghiệp thì người lao động bắt buộc phải có hóa đơn theo quy định tại Điều 4 của Thông tư 96/2015/TT-BTC.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhngoc209 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)