Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng

Chủ đề   RSS   
  • #596182 29/12/2022

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1941)
    Số điểm: 12833
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 246 lần


    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng

    Tình huống là người mẹ chưa ly hôn thì có con với người khác. Lúc lên xã thì bên tư pháp nói không làm được giấy khai sinh với tên người cha đúng được. Vậy trường hợp này để làm được giấy khai sinh thì làm như thế nào?

    Liên quan đến vấn đề này, theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có nêu:

    "Điều 88. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định."

    ==> Theo đó, khi chưa ly hôn thì khi con sinh ra vẫn xác định cha mẹ là 2 vợ chồng (chồng trước). Khi đi đăng ký khai sinh thì công chức hộ tịch xã sẽ ghi nhận cha của đứa trẻ là chồng trước. Nếu vì lý do không muốn đăng ký thông tin cha là chồng trước mà muốn đăng ký thông tin cha là chồng sau thì người chồng trước phải tiến hành không thừa nhận người con này và gửi đơn đến Tòa để Tòa xác định. Sau đó dự vào quyết định của Tòa để không ghi nhận thông tin cha là người chồng trước.

    Đối với thông tin cha là người chồng sau thì sau khi thực hiện thủ tục ở trên, người chồng sau cần làm thêm thủ tục cha nhận con để ghi nhận thông tin người cha.

    Do chưa ly hôn nên việc xã từ chối đăng ký khai sinh khi hồ sơ ban đầu ghi tên vợ và người chồng sau là có cơ sở. Nếu muốn đăng ký thì phải làm các bước nêu trên thì mới ghi nhận thông tin vợ và người chồng sau là cha mẹ của đứa trẻ.

     
    1727 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596560   31/12/2022

    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Một trong những yếu tố quan trọng khi khai sinh cho con đó là xác định cha mẹ của con. Về mặt pháp lý, ngoài việc tuân theo quy định của Bộ luật Dân sự thì việc xác định cha mẹ cho con còn phải tuân thủ theo các quy định của Luật Hôn nhân và gia đình. Tại thời điểm cháu bé được sinh ra hai vợ chồng chưa ly hôn, nên cháu bé vẫn được xác định là con chung của hai vợ chồng. Bất kể đã ly thân từ lâu và kết quả xét AND cho thấy cháu bé là con riêng với người khác. Khi có văn bản xác nhận con riêng không phải con ruột, thông thường cán bộ Tư pháp – hộ tịch sẽ kết hợp thủ tục nhận cha mẹ con. Ngoài ra nếu mà người mẹ không muốn ghi rõ thông tin thì có thể bỏ trống nội dung thông tin về người cha trong phần đăng ký khai sinh cho con, khi đó tiến hành thủ tục khai sinh cho con như bình thường.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #599581   28/02/2023

    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng

    Cảm ơn chia sẻ bổ ích của tác giả, theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định nếu trong trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

     
    Báo quản trị |  
  • #599701   28/02/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (419)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 51 lần


    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng

    Bài viết của tác giả rất hay và hữu ích. Theo đó, con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân vẫn được xác định là con chung của hai vợ chồng. Nên việc đăng ký khai sinh cho con riêng khá phức tạp về mặt pháp lý. Pháp luật vẫn thừa nhận người chồng hiện tại là cha của đứa con, nên việc đăng ký khai sinh khi chưa ly hôn thì người chồng phải thực hiện thủ tục từ chối nhận con như thông tin tác giả đã nêu.

     
    Báo quản trị |  
  • #605569   22/09/2023

    TuanKeng1985
    TuanKeng1985

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Đăng ký khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn với chồng

    Ở đây bạn chỉ mới nêu lên trường hợp là người chồng từ chối nhận con, Có trường hợp hiện nay không xác định được chồng ở đâu thì xử lý thế nào

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuanKeng1985 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2023)