Công ty tôi là doanh nghiệp nhà nước. Đã thay đổi đơn vị chủ quản vậy tôi xin hỏi

Chủ đề   RSS   
  • #338426 12/08/2014

    Công ty tôi là doanh nghiệp nhà nước. Đã thay đổi đơn vị chủ quản vậy tôi xin hỏi

          Vậy thay đổi đơn vị chủ quản thì bản thân trong đăng ký kinh doanh của tôi không nếu đến đơn vị chủ quản  và nội dung của đăng ký kinh doanh không thay đổi vậy có cần thay đổi đăng ký kinh doanh không. Hay chỉ cần đi thay đổi lại con dấu là được.

        Bên tôi là doanh nghiệp nhà nước muốn chuyển đổi thành tổ chức khoa học công nghệ tự trang trải kinh phí hoạt động thì cần làm gì

     
    3642 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338694   13/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1267 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn nêu ra không rõ ràng. Theo tôi hiểu ý bạn muốn nói Công ty bạn là doanh nghiệp nhà nước, giờ thay đổi đơn vị chủ quản có phải thay đổi Đăng ký kinh doanh không? Hay chỉ cần thay đổi con dấu?

    Có các trường hợp như sau:

    1.      Công ty Nhà nước đã chuyển đổi thành công ty cổ phần, công ty TNHH.

    Nếu công ty bạn chuyển đơn vị chủ quản theo hình thức này, Công ty phải thực hiện thủ tục thay đổi ĐKKD theo quy định tại Nghị định 59/2011/NĐ-CP (chuyển đổi thành công ty cổ phần), Nghị định 25/2011/NĐ-CP (chuyển đổi thành công ty TNHH 1 thành viên).

    Trong trường hợp này, Công ty bạn phải thực hiện theo trình tự, thủ tục pháp luật quy định

    2.      Công ty Nhà nước tổ chức lại nhưng không làm thay đổi chủ sở hữu

    Các hình thức tổ chức lại công ty nhà nước không làm thay đổi sở hữu của công ty bao gồm:

    1. Sáp nhập vào công ty nhà nước khác;

    2. Hợp nhất các công ty nhà nước;

    3. Chia công ty nhà nước;

    4. Tách công ty nhà nước;

    5. Chuyển công ty nhà nước thành công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước một thành viên hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước có hai thành viên trở lên;

    6. Chuyển tổng công ty do Nhà nước quyết định đầu tư và thành lập thành tổng công ty do các công ty tự đầu tư và thành lập;

    7. Khoán, cho thuê công ty nhà nước;

    Với các trường hợp này, mặc dù công ty được tổ chức lại nhưng không làm thay đổi đơn vị chủ quản. Do vậy, Công ty bạn không phải thực hiện thủ tục thay đổi ĐKKD hay làm lại con dấu.

    Vấn đề 2: Doanh nghiệp nhà nước muốn chuyển đổi thành Tổ chức khoa học Công nghệ tự trang trải Chi phí hoạt động.

    Hiện tại không có quy định về chuyển đổi Doanh nghiệp nhà nước thành tổ chức khoa học công nghệ.

    Việc thành lập Tổ chức khoa học công nghệ được quy định cụ thể tại Luật Khoa học công nghệ 2013, hướng dẫn tại Nghị định 08/2014/NĐ-CP. Theo đó, điều kiện thành lập tổ chức khoa học công nghệ của doanh nghiệp nhà nước bao gồm:

    “Điều 4. Điều kiện thành lập tổ chức khoa học công nghệ:

    1. Điều lệ tổ chức và hoạt động

    a) Tên tổ chức khoa học và công nghệ bao gồm tên đầy đủ, tên giao dịch quốc tế và tên viết tắt (nếu có), được viết bằng các chữ cái trong Bảng chữ cái tiếng Việt, có thể kèm theo các chữ cái F, J, Z, W, chữ số và ký hiệu, phát âm được. Tên đầy đủ bao gồm hình thức của tổ chức khoa học và công nghệ, tên riêng của tổ chức khoa học và công nghệ.

    Tên gọi của tổ chức phải phù hợp với lĩnh vực hoạt động chính, không được trùng lặp với tổ chức khoa học và công nghệ khác, không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc, bảo đảm không xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của các tổ chức, cá nhân đang được bảo hộ tại Việt Nam.

    b) Mục tiêu, phương hướng hoạt động của tổ chức khoa học và công nghệ không được vi phạm các quy định tại Điều 8 của Luật khoa học và công nghệ và các văn bản pháp luật khác có liên quan.

    c) Trụ sở chính có địa chỉ được xác định rõ theo địa danh hành chính, có số điện thoại, số fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có).

    d) Người đại diện.

    đ) Chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của tổ chức khoa học và công nghệ phù hợp mục tiêu, phương hướng hoạt động.

    e) Lĩnh vực hoạt động, thuộc một trong các lĩnh vực nghiên cứu khoa học, phát triển công nghệ, triển khai thực nghiệm, sản xuất thử nghiệm; sản xuất, kinh doanh sản phẩm là kết quả nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ; dịch vụ khoa học và công nghệ.

    Trường hợp tổ chức khoa học và công nghệ do cá nhân thành lập thì lĩnh vực hoạt động theo quy định tại Khoản 4 Điều 20 Luật khoa học và công nghệ.

    g) Cơ cấu tổ chức, nhiệm vụ và quyền hạn của các chức danh trong bộ máy lãnh đạo và các cơ quan khác của tổ chức khoa học và công nghệ.

    h) Vốn điều lệ của tổ chức, bao gồm tiền mặt và các tài sản khác quy ra tiền; nguyên tắc tăng giảm vốn hoạt động và các nguyên tắc về tài chính khác.

    i) Điều kiện, trình tự, thủ tục sáp nhập, chia, tách, giải thể (nếu có).

    k) Cam kết tuân thủ pháp luật.

    2. Nhân lực khoa học và công nghệ

    a) Mỗi tổ chức khoa học và công nghệ phải có ít nhất 05 (năm) người có trình độ đại học trở lên bao gồm làm việc chính thức và kiêm nhiệm, trong đó có ít nhất 30% có trình độ chuyên môn phù hợp với lĩnh vực chủ yếu xin đăng ký hoạt động và ít nhất 40% làm việc chính thức.

    Trường hợp thành lập tổ chức khoa học và công nghệ để phát triển ngành khoa học và công nghệ mới thì tổ chức khoa học và công nghệ phải có ít nhất (một) người có trình độ đại học trở lên thuộc ngành đăng ký hoạt động làm việc chính thức.

    b) Người đứng đầu tổ chức khoa học và công nghệ phải có trình độ đại học trở lên, có kinh nghiệm quản lý, năng lực chuyên môn phù hợp.

    Đối với tổ chức khoa học và công nghệ là cơ sở giáo dục đại học thì người đứng đầu phải đáp ứng điều kiện theo quy định của pháp luật về giáo dục đại học.

    3. Cơ sở vật chất - kỹ thuật

    Có quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng trụ sở, nhà xưởng, phòng thí nghiệm, máy móc thiết bị, tài sản trí tuệ, các phương tiện vật chất - kỹ thuật khác để thực hiện chức năng, nhiệm vụ của tổ chức khoa học và công nghệ.”

    Hi vọng các thông tin trên giúp ích cho bạn!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com