Công ty TNHH một thành viên không góp đủ vốn sẽ bị phạt thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #506609 03/11/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Công ty TNHH một thành viên không góp đủ vốn sẽ bị phạt thế nào?

    Tôi đã thành lập doanh nghiệp và công ty của tôi có vốn điều lệ là 2 tỷ. Nhưng xét thấy mình không đủ 2 tỷ để góp vào công ty như đã đăng ký thì không biết công ty tôi có bị phạt gì không?

    Căn cứ theo khoản 2 Điều 74 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

    Điều 74. Thực hiện góp vốn thành lập công ty
    ...
    2. Chủ sở hữu phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, chủ sở hữu phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong vòng thời hạn là 90 ngày. 

    Trường hợp, chủ sở hữu không góp đủ trong vòng thời hạn là 90 ngày như đã cam kết mà không thông báo giảm vốn thì sẽ bị xử phạt theo mức phạt lên tới 20.000.000 đồng tại khoản 3 Điều 28 Nghị định 50/2016/NĐ-CP:

    "Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp
    ...
    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.
    ...
    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:
    ...
    c) Buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này;"

     

     
    1051 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506667   04/11/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 52 lần


    Cảm ơn bạn vì bài viết. Cho mình hỏi nếu chủ doanh nghiệp không góp đủ vốn điều lệ đã cam kết góp lúc ban đầu nhưng đã điều chỉnh vốn trong vòng 90 ngày thì có áp dụng phạt như trên hay không? Và cơ sở để tính mức phạt là dựa vào đâu? Mong bạn giải đáp giúp mình./

     
    Báo quản trị |