Công tác tại vùng đặc biệt khó khăn bao lâu thì mới được hưởng phụ cấp lâu năm?

Chủ đề   RSS   
  • #604458 02/08/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2004 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Công tác tại vùng đặc biệt khó khăn bao lâu thì mới được hưởng phụ cấp lâu năm?

    Người làm việc tại vùng đặc biệt khó khăn do Chính phủ quy định sẽ được hưởng nhiều chính sách, phụ cấp, đặc biệt là phụ cấp lâu năm. Vậy, trường hợp công chức, viên chức làm việc tại đây bao lâu thì mới được hưởng phụ cấp lâu năm?
     
    cong-tac-tai-vung-dac-biet-kho-khan-bao-lau-thi-moi-duoc-huong-phu-cap-lau-nam
     
    1. Đối tượng được hưởng phụ cấp lâu năm tại vùng đặc biệt khó khăn
     
    Căn cứ Điều 2 Nghị định 76/2019/NĐ-CP quy định các đối tượng đang công tác và đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng chính sách phụ cấp lâu năm tại vùng đặc biệt khó khăn gồm:
     
    - Cán bộ, công chức, viên chức (kể cả người tập sự) trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ trung ương đến cấp xã.
     
    - Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội.
     
    - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng, lao động hợp đồng hưởng lương từ ngân sách nhà nước thuộc QĐND.
     
    - Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương, công nhân công an và lao động hợp đồng hưởng lương từ ngân sách nhà nước thuộc CAND.
     
    - Người làm việc trong tổ chức cơ yếu.
     
    - Người làm việc trong chỉ tiêu biên chế trong các hội được ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí.
     
    2. Tiêu chuẩn hưởng phụ cấp lâu năm tại vùng đặc biệt khó khăn
     
    Cụ thể Điều 5 Nghị định 76/2019/NĐ-CP quy định mức phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn như sau:
     
    Đối tượng được hưởng phụ cấp hàng tháng tính theo mức lương cơ sở và thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn như sau:
     
    - Mức 0,5 áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm đến dưới 10 năm;
     
    - Mức 0,7 áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm đến dưới 15 năm;
     
    - Mức 1,0 áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 15 năm trở lên.
     
    3. Người công tác lần đầu tại vùng đặc biệt khó khăn được trợ cấp lần đầu
     
    Trợ cấp lần đầu khi nhận công tác ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp theo Điều 6 Nghị định 76/2019/NĐ-CP như sau: 
     
    - Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương cơ sở tại thời điểm nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.
     
    - Trường hợp có gia đình cùng đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì ngoài trợ cấp lần đầu, còn được trợ cấp:
     
    + Tiền tàu xe, cước hành lý cho các thành viên trong gia đình cùng đi tính theo giá vé, giá cước thực tế của phương tiện giao thông công cộng hoặc thanh toán theo mức khoán trên cơ sở số kilômét đi thực tế nhân với đơn giá phương tiện vận tải công cộng thông thường (tàu, thuyền, xe ô tô khách);
     
    + Trợ cấp 12 tháng lương cơ sở cho hộ gia đình.
     
    - Các khoản trợ cấp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 6 Nghị định 76/2019/NĐ-CP do cơ quan, tổ chức, đơn vị ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nơi tiếp nhận, bố trí công tác chi trả ngay khi đối tượng được hưởng nhận công tác và chỉ thực hiện một lần trong tổng thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.
     
    4. Người làm việc tại vùng đặc biệt khó khăn chuyển công tác thì hưởng trợ cấp ra sao?
     
    Trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu như sau:
     
    - Người được hưởng phụ cấp đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu.
     
    - Thì được hưởng trợ cấp một lần tính theo thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn do cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý trả lương trước khi chuyển công tác hoặc khi nghỉ hưu chi trả.
     
    - Mức trợ cấp một lần được quy định như sau: Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 mức lương tháng hiện hưởng cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) tại thời điểm chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu.
     
    Như vậy, để hưởng phụ cấp lâu năm tại vùng có kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì đối tượng được hưởng phải đáp ứng được điều kiện làm việc thực tế tại đó ít nhất từ đủ 5 năm đến dưới 10 năm và nhận mức hưởng phụ cấp 0,5.
     
    2724 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (20/09/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận