Con sinh ra sau khi ly hôn có được xem là con chung?

Chủ đề   RSS   
  • #598991 23/02/2023

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 5025
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 56 lần


    Con sinh ra sau khi ly hôn có được xem là con chung?

    Trường hợp anh A và chị B đăng ký kết hôn ngày 03/02/2022 đến ngày 03/3/2022 anh A và chị B ly hôn. Tuy nhiên, đến ngày 10/3/2019 chị B sinh cháu C. Vậy trong trường hợp này, cháu C có phải con chung của anh A và chị B không? Nếu là con chung hay không phải con chung thì có cần phải có giấy tờ chứng minh không?

     
    236 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599007   23/02/2023

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1996)
    Số điểm: 14399
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    Con sinh ra sau khi ly hôn có được xem là con chung?

    Tại Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    "Điều 88. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định."

    Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì xác định nếu con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân thì vẫn được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân nên được xác định là con chung của vợ chồng. Trường hợp này ngày 03/3 ly hôn và ngày 10/3 sinh con thì vẫn được xác định là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân. Mặc dù là thai hình thành trước khi kết hôn nhưng quy định không có nêu trường hợp này mà chỉ xác định theo nguyên tắc trên. 

    Đồng thời, giấy tờ chứng minh thì quy định cũng không nêu cụ thể là chứng minh bằng gì. Nhưng nếu người cha không muốn nhận con thì có thể làm xét nghiệm ADN và dựa trên kết quả đó cũng có thể xem là cơ sở chứng minh quan hệ huyết thống của hai cha con. 

     
    Báo quản trị |  
  • #599011   23/02/2023

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    Câu hỏi này lạ nhỉ ?

    Con sinh ra gần 3 năm trước khi đăng ký kết hôn thì không liên quan gì đến vụ hôn nhân này. Nếu muốn được công nhận là con chung thì anh A phải nhận con, hoặc là có giấy tờ chứng minh khác như là kết quả thử ADN.

     

    anh A và chị B đăng ký kết hôn ngày 03/02/2022 đến ngày 03/3/2022 anh A và chị B ly hôn. Tuy nhiên, đến ngày 10/3/2019 chị B sinh cháu C

     
    Báo quản trị |