Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #598680 15/02/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2199)
    Số điểm: 76583
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1624 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Trường hợp con cái ngược đãi, hành hạ, đối xử tệ bạc đối với cha mẹ không còn là hiếm. Hành vi này không những sai trái với đạo đức mà còn vi phạm pháp luật. Vậy không chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ thì con có được nhận di sản thừa kế không?

    Con cái buộc phải chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ không?

    Theo Điều 71 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định cụ thể về nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng của con đã thành niên có nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ, đặc biệt khi cha mẹ mất năng lực hành vi dân sự, ốm đau, già yếu, khuyết tật.

    Trường hợp gia đình có nhiều con thì các con phải cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ.

    Ngoài ra, nếu con đã thành niên không sống chung với cha mẹ thì phải có nghĩa vụ cấp dưỡng khi cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Có thể thấy, việc chăm sóc cha mẹ đặc biệt là lúc ốm đau, bệnh tật không chỉ thể hiện sự hiếu thảo và yêu thương từ con cái mà còn là nghĩa vụ bắt buộc đối với mỗi người.

    Con không chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ có được hưởng thừa kế?

    Căn cứ theo Điều 621 Bộ luật Dân sự 2015 quy định những người sau đây không được hưởng di sản theo quy định của pháp luật, bao gồm:

    - Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    - Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    - Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    - Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.
    Theo đó, con vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng với cha mẹ thì thuộc một trong các đối tượng không được quyền hưởng di sản theo quy định pháp luật.

    Tuy nhiên, đối tượng này vẫn có thể được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

    Như vậy, nếu con vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng đối với cha mẹ (người để lại di sản) nhưng cha mẹ đã biết hành vi này mà vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc thì họ vẫn được hưởng.

    Hành vi ngược đãi, hành hạ cha mẹ sẽ bị xử lý thế nào?

    Tại Điều 53 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình có thể bị phạt từ 10-20 triệu đồng. Ngoài ra còn buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu.

    Bên cạnh đó, tùy theo tính chất và mức độ vi phạm, hành vi này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Cụ thể, theo quy định tại Điều 185 Bộ luật Hình sự 2015 thì người nào đối xử tồi tệ, bạo lực xâm phạm thân thể, khiến cha mẹ, người có công nuôi dưỡng thường xuyên bị đau đớn về thể xác và tinh thần thì có thể bị phạt đến 05 năm tù.

     
    2531 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (16/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598694   16/02/2023

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 51 lần


    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng với người để lại di sản thì không được hưởng di sản. Do đó, hành vi không nuôi dưỡng cha mẹ nếu không vi phạm quy định của pháp luật thì vẫn có quyền được hưởng di sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #598908   21/02/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (258)
    Số điểm: 2007
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 22 lần


    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Con cái ngược đãi, hành hạ, không nuôi dưỡng cha mẹ được xem là hành vi vi phạm đạo đức nghiêm trọng, bị xã hội lên án. Nếu con không thực hiện nghĩa vụ nuôi dưỡng cha mẹ nhưng cha mẹ vẫn muốn cho con tài sản của mình thì có thể lập di chúc để lại tài sản. Tuy nhiên, nếu cha mẹ không lập di chúc thì tài sản để lại sẽ được chia theo pháp luật và nếu con vi phạm pháp luật nghiêm trọng nghĩa vụ về nuôi dưỡng cha mẹ thì sẽ không được hưởng thừa kế.

     
    Báo quản trị |  
  • #599150   26/02/2023

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 2793
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Cảm ơn các thông tin hữu ích từ bài viết của tác giả! Cha mẹ không có nghĩa vụ để lại di sản cho con cái. Cha mẹ có quyền, nghĩa vụ nuôi dưỡng con cái và ngược lại con cái có quyền, nghĩa vụ nuôi dưỡng cha mẹ. Đây là điều không thể thay đổi, điều này không thể bị ảnh hưởng bởi cha mẹ có tài sản để lại hay không. Đây là tài sản của họ và khi họ chết đi để lại cho người thân yêu của mình. Nếu con cái không nuôi dưỡng cha mẹ, nhưng họ vẫn muốn con mình được hưởng thì các con vẫn được hưởng. Dường như điều này chỉ ràng buộc bởi đạo đức.

     
    Báo quản trị |  
  • #600598   27/03/2023

    maithuan415
    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 61 lần


    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Như vậy, có thể thấy con không có nghĩa vụ phụng dưỡng cha mẹ vẫn có quyền hưởng thừa kế bố mẹ để lại trừ một số trường hợp những người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm đến tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dựu, nhân phẩm của người đó sẽ không có quyền được hưởng di sản thừa kế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #601150   31/03/2023

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả đã chia sẻ. Con cái có thể không được hưởng di sản trong những trường hợp sau:

    (1) Có vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng cha mẹ;

    (2) Có hành vi ngược đãi, đánh đập cha mẹ và bị kết án.

    Tuy nhiên, trong trường hợp cha mẹ biết nhưng vẫn để lại di sản cho con thì con vẫn được hưởng thừa kế.

     
    Báo quản trị |  
  • #601392   31/03/2023

    vantienggg2000
    vantienggg2000

    Sơ sinh

    Vietnam --> Quảng Ngãi
    Tham gia:21/03/2023
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Cảm ơn bài viết của tác giả, nội dung của bài viết vô cùng hữu ích. Với quan điểm của tôi, nuôi cha mẹ là một trong những nghĩa vụ của con cái. Pháp luật quy định như thế vô cùng nhân văn qua đó có thể bảo vệ cho những người đã già yếu.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #601460   31/03/2023

    Con không nuôi dưỡng cha mẹ thì không được hưởng thừa kế?

    Cảm ơn bài viết của tắc giả, chưa nói đến vấn đề pháp luật quy định. Chỉ nhìn nhận về vấn đề nuôi dưỡng, con cái không nuôi dưỡng cha mẹ là đã phạm phải tội bất hiếu, không đáng được nhận phần thừa kế mà đáng ra bản thân có thể được nhận từ cha mẹ.

     
    Báo quản trị |