Con dâu có được hưởng thừa kế tài sản của cha me chồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #551853 15/07/2020

    Con dâu có được hưởng thừa kế tài sản của cha me chồng không?

    Theo quy định Điều 650 Bộ luật dân sự năm 2015 thì trong trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản được chia thừa kế theo pháp luật theo hàng thừa kế.

    Đồng thời, theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 thì con dâu không được liệt kê trong các hàng thừa kế được hưởng thừa kế theo pháp luật. Cụ thể:

    Hàng một: vợ, chồng, cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết

    Hàng hai: ông bà nội, ông bà ngoại, anh chị em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông bà nội, ông bà ngoại

    Hàng ba: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    Như vậy, theo quy định trên thì con dâu không được hưởng thừa kế di sản từ cha mẹ chồng khi chia thừa kế theo pháp luật.

    Tuy nhiên, con dâu thể yêu cầu các anh chị em bên chồng tính đến công sức đóng góp, tạo lập, duy trì phát triển khối tài sản của vợ chồng trong khối tài sản của ba mẹ chồng khi phân chia di sản thừa kế.

     
    8833 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551872   15/07/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Cảm ơn bài viết rất hữu ích của bạn. Tuy nhiên vẫn còn 2 trường hợp bạn chưa kể đến :

    - Bố mẹ chồng chết có để lại di chúc cho con dâu

    - Con dâu được hưởng thừa kế từ chồng rong trường hợp con trai của người để lại di sản thừa kế chết sau khi cha mẹ chết.

    Lúc này, sau khi cha mẹ chồng chết mà không để lại di chúc thì người con trai sẽ được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Nếu sau đó người này cũng chết thì phần di sản thừa kế mà người này được hưởng từ cha mẹ sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất của người này gồm: vợ, cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi, con đẻ.

    Bởi vậy, khi người chồng chết sau khi bố mẹ chồng chết thì người con dâu có quyền được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng.

    Cập nhật bởi ntnanh2006 ngày 15/07/2020 10:28:58 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #551889   15/07/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Tuy nhiên mình thấy với câu hỏi con dâu có được hưởng thừa kế tài sản của bố mẹ chồng không thì có 2 trường hợp:

    - Trường hợp bố mẹ chồng mất mà có di chúc và di chúc đó hợp pháp thì sẽ chia di sản thừa kế theo nội dung di chúc. Nếu bố mẹ chồng di chúc cho con dâu thì con dâu vẫn được hưởng thừa kế.

    - Trường hợp không có di chúc hoặc có di chúc mà di chúc đó không hợp pháp thì sẽ chia thừa kế theo pháp luật. Di sản thừa kế sẽ được chia cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Con dâu không nằm trong hàng thừa kế nên sẽ không được chia thừa kế trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |