Có thể xin giấy xác nhận độc thân tại nơi tạm trú không?

Chủ đề   RSS   
  • #558515 24/09/2020

    NguyenThanhNgan123

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 128 lần


    Có thể xin giấy xác nhận độc thân tại nơi tạm trú không?

    Độc thân - Ảnh minh họa

    Độc thân - Ảnh minh họa

    Do điều kiện sinh sống và làm việc nhiều người không thường xuyên ở nơi đăng ký thường trú. Mà nhiều giấy tờ thì cần về “quê” mới làm được. Vậy nếu đang ở nơi đăng ký thường trú thì có xin được giấy xác nhận đôc thân không? Câu trả lời như sau:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP Về việc xác nhận tình trạng độc thân (hay nói đúng hơn là xác nhận tình trạng hôn nhân) cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là:

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    ...

    Như vậy, theo quy định trên thì việc xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được thực hiện tại nơi thường trú. UBND nơi đăng ký tạm trú sẽ không cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, trừ trường hợp bạn không có nơi thường trú.

     
    6072 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenThanhNgan123 vì bài viết hữu ích
    hoamattroi9297 (25/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận