Có thể nhờ người thân xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho mình không?

Chủ đề   RSS   
  • #558009 17/09/2020

    Longde1993

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có thể nhờ người thân xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho mình không?

    Chào luật sư! 

    Em ở Nhật do có dịch covid nên không thể về Việt Nam nhưng em muốn làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để làm giấy kết hôn có được không ạ? Nếu được thì thủ tục như thế nào ạ? Có thể nhờ người thân trong gia đình làm giúp được không ạ?

    Em xin cảm ơn!!!

     
    946 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Longde1993 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579586   23/01/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Có thể nhờ người thân xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho mình không?

    Mình xin trả lời câu hỏi của Bạn như sau:

    Theo Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 04/2020/BTP  thì người yêu cầu đăng ký hộ tịch được ủy quyền cho người khác thực hiện thay việc xin cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký lại việc kết hôn, đăng ký nhận cha, mẹ, con).

    “Điều 2. Việc ủy quyền đăng ký hộ tịch

    1. Người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch, cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, yêu cầu đăng ký các việc hộ tịch theo quy định tại Điều 3 Luật hộ tịch (sau đây gọi là yêu cầu đăng ký hộ tịch) được uỷ quyền cho người khác thực hiện thay; trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký lại việc kết hôn, đăng ký nhận cha, mẹ, con thì không được ủy quyền cho người khác thực hiện, nhưng một bên có thể trực tiếp nộp hồ sơ tại cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền, không phải có văn bản ủy quyền của bên còn lại.

    Việc ủy quyền phải lập thành văn bản, được chứng thực theo quy định của pháp luật. Trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải chứng thực.”

    Như vậy, trường hợp của bạn đang ở nước ngoài muốn nhờ cha, mẹ xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì vẫn phải có văn bản ủy quyền theo quy định trên. Vì bạn đang ở nước ngoài nên UBND phường chỉ xác nhận tình trạng hôn nhân của bạn trong thời gian cô ấy ở Việt Nam. Còn thời gian bạn sống ở nước ngoài thì việc xác nhận tình trạng hôn nhân do cơ quan ngoại giao, lãnh sự của Việt Nam ở Mỹ xác nhận. Trên đây là ý kiến riêng của mình, bạn có thể tham khảo.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #583379   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Có thể nhờ người thân xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho mình không?

    Căn cứ theo quy định hiện hành thì bạn có thể thực hiện ủy quyền cho người khác thực hiện. Việc ủy quyền này phải được lập thành văn bản có chứng thực. Tuy nhiên, nếu như bạn nhờ ba, mẹ, ông bà, con, vợ, chồng, anh, em ruột thì văn bản đó không cần phải tiến hành chứng thực. 

     
    Báo quản trị |