Có thể chia dịch vụ lắp đặt xuất hóa đơn nhiều lần không?

Chủ đề   RSS   
  • #574199 30/07/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1236)
    Số điểm: 12330
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 188 lần


    Có thể chia dịch vụ lắp đặt xuất hóa đơn nhiều lần không?

    Theo Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành:

    "Điều 16. Lập hóa đơn

    ...

    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

    ...

    Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền."

    Theo đó, đối với dịch vụ lắp đặt hệ thống thì khi nào làm xong biên bản bàn giao thì phải xuất hóa đơn toàn bộ, không được xuất từng phần hay theo yêu cầu của khách. Đây là quy định bắt buộc, hóa đơn phải xuất đúng thời điểm chứ không phải do các bên thỏa thuận.

     
    301 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận