Có được yêu cầu trả hàng khi các nghĩa vụ hợp đồng đã kết thúc?

Chủ đề   RSS   
  • #585192 10/06/2022

    tueminhhtd1102

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Nghệ An
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 8 lần


    Có được yêu cầu trả hàng khi các nghĩa vụ hợp đồng đã kết thúc?

    Công ty A ký hợp đồng bán cho công ty B một đơn hàng vật tư y tế phòng chống dịch Covid19 vào T7/2021(Thời điểm này dịch đang bùng phát mạnh)

    Hợp đồng không thỏa thuận các vấn đề về trả hàng, hoàn tiền khi bên B không thể tiêu thụ hoặc tiêu thụ không hết số hàng hóa đó. 

    Hợp đồng chỉ quy định về số lượng, đơn giá, giá trị hợp đồng. Về thời hạn và phương thức thanh toán. Vậy:

    1. Khi cả hai bên đã hoàn thành nghĩa vụ trong hợp đồng thì có đồng nghĩa Hợp đồng đã chấm dứt(Điều 422 BL Dân sự 2015)

    2. Trường hợp hàng hóa phục vụ tại thời điểm dịch bệnh, nhưng do bên B ko tiêu thụ hết cho đến nay thì có được coi là thay đổi hoàn cảnh cơ bản (Điều 420 BL Dân sự 2015) hay không?, và việc yêu cầu trả lại hàng hóa của bên B có được chấp nhận một hoặc một phần hay không?

    3.Bên B mang hàng hóa sang trả cho bên A, bên A chưa hoàn lại tiền, sự kiện pháp lý này có được xem là sự chấp nhận thỏa thuận nhận lại hàng hóa của bên B hay không, bên A đang muốn xử lý theo hướng chấp nhận nhận lại số hàng mà bên B trả, thay vì hoàn lại tiền thì bên A sẽ hoàn lại các mặt hàng khác tương đương với giá trị tiền hàng mà bên B trả lại.

    Em nhờ các anh/chị cùng thảo luận và góp ý kiến ạ. Em xin cảm ơn!

     
    77 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tueminhhtd1102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #585197   10/06/2022

    leophan1110
    leophan1110

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2021
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 10 lần


    Có được yêu cầu trả hàng khi các nghĩa vụ hợp đồng đã kết thúc?

    Không nhé,

    Bạn tìm hiểu lại cái gọi là "hoàn cảnh thay đổi cơ bản" đi đã. Và trả lời cho mình "hoàn cảnh thay đổi cơ bản là gì?"

    Cả hai buộc phải biết là tình hình dịch bệnh có thể tốt lên hoặc xấu đi, nên không thể lấy lý do là "hết dịch không bán được nên trả lại", như thế thì không khác gì đi mua đất rồi bảo "hết sốt đất rồi, tôi tưởng còn sốt đất tôi mới mua chứ giờ nó hết sốt nên không mua nữa, trả tiền đi."

    laugh

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leophan1110 vì bài viết hữu ích
    leophan1110 (10/06/2022) tueminhhtd1102 (11/06/2022)
  • #585198   10/06/2022

    huyen.tuvanluat
    huyen.tuvanluat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Có được yêu cầu trả hàng khi các nghĩa vụ hợp đồng đã kết thúc?

    Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi, đối với trường hợp của bạn mình có ý kiến như sau:

    Thứ nhất, hai bên đã hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng thì Hợp đồng chấm dứt hiệu lực.

    Thứ hai, việc hàng hóa bên B nhận không lỗi, hỏng do lỗi của bên A nên bên A không có nghĩa vụ bảo hành, đổi trả hàng theo quy định.

    Thứ ba, việc đổi hàng, hoàn trả hàng cho bên A do các bên tự thỏa thuận, không phụ thuộc nội dung hợp đồng đã ký ban đầu. Việc bên A nhận lại hàng cũng không đồng nghĩa với trách nhiệm hoàn trả tiền theo hợp đồng đã ký, do không có nội dung thỏa thuận này trong hợp đồng đã ký.

    Gửi bạn tham khảo

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huyen.tuvanluat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2022) tueminhhtd1102 (11/06/2022)