Có được xây nhà xưởng trên đất nông nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #603332 16/06/2023

    Có được xây nhà xưởng trên đất nông nghiệp không?

     Từ trước đến nay, chúng ta đều biết rằng đất đai thuộc sở hữu toàn dân nhưng do Nhà nước đứng ra quản lý, việc sử dụng bất kì loại đất vào mục đích gì cần sự cho phép của Nhà nước thông qua văn bản quy phạm pháp luật. Vì vậy, để đảm bảo việc quản lý đất đai của quốc gia tại Khoản 1 Điều 6 Luật Đất đai 2013 quy định như sau: “Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất”

     Như vậy đất nông nghiệp chỉ được dùng vào mục đích sản xuất nông nghiệp. Việc tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng trên đất nông nghiệp là trái pháp luật.

    Để thuận lợi cho việc quản lý đất đai của quốc gia, nhà nước luôn ra những quy định đảm bảo nguyên tắc sử dụng đất ở nêu trên. Nhưng trên thực tế, người dân hoàn toàn có thể xây dựng nhà xưởng trên đất nông nghiệp nếu đảm bảo thủ tục chuyển đổi, được Cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp phép.

     Người dân cần lưu ý những trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    – Nguyện vọng chuyển đất dùng để trồng lúa sang mục đích canh tác trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

    – Nhà nước giao đất với mục đích ban đầu là trồng cây hàng năm giờ mong muốn chuyển sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

    – Đối với đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất, những loại đất này cũng có thể được chuyển đổi sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

    – Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp là trường hợp diễn ra phổ biến nhất hiện nay. Vì vậy, có trường hợp người sử dụng đất vì không có sự hiểu biết mà vi phạm pháp luật đất đai;

    – Trong trường hợp, người sử dụng đất được Nhà nước giao đất phi nông nghiệp không thu tiền sử dụng đất nếu có mong muốn chuyển sang đất phi nông nghiệp thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất vẫn được Nhà nước đồng ý nếu đủ điều kiện;

    – Dân số ngày càng tăng cao trong khi vốn đất thổ cư ngày càng ít đi nên với mục đích đảm bảo cuộc sống tối thiểu của người dân là có nơi để định cư lâu dài. Nhà nước tạo điều kiện cho người dân chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

    –  Khi muốn mở rộng đất thương mại, dịch vụ thì người dân có thể xin cấp phép việc chuyển đổi từ đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng sang đất thương mại, dịch vụ.

     Như vậy, chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp là một trong những trường hợp bắt buộc phải làm thủ tục chuyển đổi, người dân cần lưu ý vấn đề này tránh tình trạng sau này bị phát hiện thì sẽ chịu mức phạt hành vi vi phạm, làm gián đoạn đến quá trình sử dụng đất.

     Theo những nội dung ở trên, đất dùng để xây dựng nhà xưởng thuộc loại đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp chứ không phải loại đất ở hay đất nông nghiệp. Với mong muốn xây dựng nhà xưởng trên phần đất trên, bạn phải chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định.

     Trong trường hợp chưa xin cấp giấy phép xây dựng nhà xưởng nhưng vẫn cố tình thực hiện hành vi này.Nhà nước có những quy định về xử phạt hành vi trái pháp luật, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến quá trình quản lý, sử dụng đất ruộng. Căn cứ theo quy định tại Điều 11 Nghị định 91/2019/NĐ-CP, được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 1 Nghị định 04/2020/NĐ-CP

     
    1534 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận