Có được thanh toán tiền vé máy bay khi nghỉ hằng năm không?

Chủ đề   RSS   
  • #522253 30/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 141 lần


    Có được thanh toán tiền vé máy bay khi nghỉ hằng năm không?

    Có được thanh toán tiền vé máy bay khi nghỉ hằng năm không?

     
    1921 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522261   30/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1420)
    Số điểm: 11958
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Về trường hợp của chị được quy định tại Điều 113 Bộ Luật lao động 2012:

    Điều 113. Tạm ứng tiền lương, tiền tàu xe đi đường ngày nghỉ hằng năm

    1. Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng trước một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ.

    2. Tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường do hai bên thoả thuận.

    Đối với người lao động miền xuôi làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo và người lao động ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo làm việc ở miền xuôi thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường.

    Theo đó, tiền tàu xe chỉ được thanh toán khi người lao động miền xuôi làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo và người lao động ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo làm việc ở miền xuôi. Trước tiên phải xác định người lao động của chị có đáp ứng điều kiện trên hay không trước đã mới xét việc có được thanh toán tiền vé máy bay hay không.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #522429   30/06/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 75
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 142 lần


    Cho mình hỏi trường hợp doanh nghiệp có thuê 01 chuyên gia cao cấp đến làm việc và triển khai kỹ thuật mới. Doanh nghiệp có ký hợp đồng lao động (2 tháng), tiền công tháng 20 triệu khấu trừ thuế 2 triệu, Mới đây phát sinh thêm trừ tiền vé máy may cho ông ấy (ông ấy lấy hóa đơn vé máy bay) về thanh toán khoản 16 triệu. Vậy tiền vé máy bay này có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #529583   30/09/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2004)
    Số điểm: 14475
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    Thế trong trường hợp đã đáp ứng điều kiện thì có được thanh toán tiền vé may bay không bạn? Theo mình thì trường hợp đi máy bay sẽ không được thanh toán đâu, cũng phải hợp lý chứ ai cũng canh đi máy bay thì người sử dụng lao động lấy tiền đâu ra mà trả nhỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #588876   31/07/2022

    Có được thanh toán tiền vé máy bay khi nghỉ hằng năm không?

     
    Căn cứ vào Điều 67  Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định tiền tàu xe khi nghỉ hằng năm như sau:
     
    "Điều 67. Tiền tàu xe, tiền lương trong thời gian đi đường, tiền lương ngày nghỉ hằng năm và các ngày nghỉ có hưởng lương khác
     
    1. Tiền tàu xe, tiền lương những ngày đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm theo khoản 6 Điều 113 của Bộ luật Lao động do hai bên thỏa thuận.
     
    2. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày nghỉ lễ, tết, nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Điều 112, khoản 1 và khoản 2 Điều 113, Điều 114, khoản 1 Điều 115 của Bộ luật Lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động tại thời điểm người lao động nghỉ lễ, tết, nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng có hưởng lương.
     
    3. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm theo khoản 3 Điều 113 của Bộ luật Lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm."
     
    Như vậy, trong trường hợp này không có quy định bắt buộc người sử dụng lao động phải trả tiền máy bay cho người lao động khi người lao động nghỉ hằng năm. Mà sẽ phụ thuộc vào sự thỏa thuận của các bên.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tienthinhTT vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)