Có được phép xuất khẩu cát thô (chưa qua chế biến)

Chủ đề   RSS   
  • #521520 24/06/2019

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 4425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần


    Có được phép xuất khẩu cát thô (chưa qua chế biến)

    Cát có cho phép xuất khẩu từ Việt Nam sang Trung Quốc không? Nếu có cho thì thủ tục, chi phí tính thế nào, vận chuyển bằng phương tiện gì?

     
    5634 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521532   24/06/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Căn cứ Công văn 1598/BXD-VLXD năm 2018 về xuất khẩu cát trắng silic, cát vàng làm khuôn đúc do Bộ Xây dựng ban hành:

    "1. Thực hiện nghiêm chủ trương không xuất khẩu khoáng sản thô (bao gồm cả cát); chỉ xuất khẩu các loại sản phẩm đã qua chế biến sâu, có giá trị. Các doanh nghiệp chỉ được xuất khẩu khi đảm bảo đầy đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.

    2. Các doanh nghiệp tiếp tục xuất khẩu các loại sản phẩm cát trắng silic, cát vàng làm khuôn đúc đã qua sơ chế nhưng đã ký hợp đồng xuất khẩu với đối tác nước ngoài trước ngày 15/9/2017, phù hợp với các quy định của pháp luật về xuất khẩu khoáng sản. Khối lượng và thời hạn xuất khẩu thực hiện theo đúng hợp đồng xuất khẩu đã ký với đối tác nước ngoài được Đoàn kiểm tra xác nhận (có Phụ lục kèm theo). Điều kiện về tiêu chuẩn kỹ thuật, hồ sơ xuất khẩu cát trắng silic, cát vàng làm khuôn đúc thực hiện theo Thông tư hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng của Bộ Xây dựng".

    https://thuvienphapluat.vn/cong-van/Xuat-nhap-khau/Cong-van-1598-BXD-VLXD-2018-xuat-khau-cat-trang-silic-cat-vang-lam-khuon-duc-387155.aspx

    Như vậy, hiện nay doanh nghiệp không được phép xuất khẩu cát chưa qua chế biến!

    Về thủ tục xuất khẩu, theo Thông tư 05/2018/TT-BXD về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành

    "Điều 4. Hồ sơ xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng

    Hồ sơ xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng thực hiện theo quy định của pháp luật về hải quan và pháp luật về quản lý ngoại thương".

    Như vậy, hiện nay không còn quy định đặc thù (như trước kia tại Thông tư 04/2012/TT-BXD), thay vào đó việc xuất khẩu cát đã qua chế biến sẽ thực hiện hồ sơ hải quan như các hàng hóa khác.

    Cụ thể xem tại  Khoản 5 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC (sửa đổi Điều 16 Thông tư 38/2015/TT-BTC)

    Bên cạnh đó lưu ý rằng, đối với cát, mặt hàng được xuất khẩu phải đáp ứng quy định về Quy cách, chỉ tiêu kỹ thuật tại Phụ lục của Thông tư 05/2018/TT-BXD.

    Lưu ý: Nội dung về xuất khẩu cát hiện nay vẫn còn chưa thật sự rõ ràng, mà thay đổi liên tục qua từng giai đoạn, từng thời kỳ (có văn bản công khai, có văn bản chỉ đạo nội bộ). Do đó, nếu được mình nên trao đổi thêm với cơ quan Hải quan tại địa phương để có phương án trả lời cụ thể nhất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)