Có được bồi thường khi chủ nhà đơn phương chấm dứt hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #113564 26/06/2011

    dinhlong2804

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được bồi thường khi chủ nhà đơn phương chấm dứt hợp đồng?

    Thưa Luật sư!
    Tôi có thuê ki ốt tầm 25m2 để làm nơi giao dịch của công ty với thời gian hợp đồng là 5năm. Đã sử dụng được 2năm, bây giờ chủ nhà muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng. Vậy tôi có quyền đòi lại tiền đã đầu tư ban đầu vào ki ốt đó( xây dựng, sữa chữa, ...) hoặc đòi lại số tiền đã đóng để thuê mặt bằng trong 2năm vừa qua không? Vì bây giờ mà chấm dứt hợp đồng thì bên tôi thiệt hại rất nhiều !
    Hợp đồng thuê ki ốt không có công chứng. Nhưng bên tôi có nộp 1 bản cho Chi cục Thuế, bên chủ nhà cũng nộp 1 bản cho Thuế của Phường để nộp thuế môn bài hằng năm.
    Mong Luật sư sớm giải đáp thắc mắc của tôi!
    Xin chân thành cảm ơn!
     
    5141 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #114025   28/06/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 100
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (761)
    Số điểm: 11158
    Cảm ơn: 342
    Được cảm ơn 594 lần


    Chào bạn,
    Nếu chủ nhà đòi đơn phương chấm dứt hợp đồng khi bên bạn hoàn toàn không có lỗi thì chủ nhà phải bồi thường thiệt hại. Tuy nhiên, bạn phải chứng minh được các thiệt hại mà bạn phải gánh chịu khi chấm dứt hợp đồng này. Chi phí sửa chữa, xây dựng cũng có thể được coi là thiệt hại. Ngoài ra, bạn có thể chứng minh các thiệt hại khác.
    Thân chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #114058   28/06/2011

    Chào bạn!

    theo điều 492 BLDS 2005 thì hợp đồng thuê nhà phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ 6 tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký.

    Theo đó hợp đồng thuê nhà bạn đã ký bị xem là vô hiệu.

    Theo Điều 137 BLDS năm 2005, theo đó hợp đồng vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập. Trong trường hợp này, các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Đối chiếu với các quy định pháp luật nêu trên bạn có quyền yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đòng vô hiệu và bên cho thuê nhà phải trả lại tiền bạn đã đóng và các thiệt hại khác, tất nhiên là bạn phải chứng minh thiệt hại cụ thể.

    Thân !!!

    SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN, CỨ HỒN NHIÊN RỒI SẼ BÌNH YÊN!

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 28/06/2011 07:56:09 CH sửa lỗi font
     
    Báo quản trị |