Có cách nào tách thửa đất khi không đủ diện tích tối thiểu?

Chủ đề   RSS   
  • #566354 08/01/2021

    Nguyenhoang0327616831

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có cách nào tách thửa đất khi không đủ diện tích tối thiểu?

    Nhà e muốn tách thửa đất từ mẹ nhưng không đủ diện tích tối thiểu thì có cách khác không luật sư

     
    5736 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenhoang0327616831 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566364   08/01/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10477)
    Số điểm: 58079
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4563 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định thì để tách phải đảm bảo diện tích tối thiểu nên nếu không đủ diện tích tối thiểu thì sẽ ko có cách nào để tách được bạn nhé.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/01/2021)
  • #573348   03/07/2021

    bekhanhquynh
    bekhanhquynh

    Male
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2017
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 11 lần


    chào bạn ,bạn đang có nhu cầu tách thửa đất nhưng không đủ điều kiện tách thửa theo qui định của tỉnh , thành phố ....

    - đôi thường tách thửa trường hợp không đủ điều kiện nơi tỉnh , thành phố qui định ..tuy nhiên cũng phải có qui định đặt biệt ,ví dụ  .. họ thường quan tâm đến gia đình chính sách , hộ gia đình khó khăn thực sự , hay các cụ tranh chấp quyền sử dụng đất mà do tòa án đang giải quyết ..vvv  từ các cắn cứ này theo mình nghĩ ở bất kỳ địa phương nào cũng có .. nếu bạn có một trong các cắn cứ này thì mình nghĩ sẽ thuận lợi ....

     

     
    Báo quản trị |  
  • #583070   27/04/2022

    Có cách nào tách thửa đất khi không đủ diện tích tối thiểu?

    Bạn nên tham khảo quy định diện tích tối thiểu tách thửa (do chủ tịch UBND cấp Tỉnh thành ban hành) của tỉnh thành mà thửa đất bạn đang cần tách. Trong Quy định đó sẽ có ghi rõ các trường hợp được đặc cách nhé. Nếu ngoài các trường hợp này thì ko được nha bạn. Thân mến.

     
    Báo quản trị |  
  • #600723   28/03/2023

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Có cách nào tách thửa đất khi không đủ diện tích tối thiểu?

    Theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:
     
    1. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu
     
    2. Không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất đối với trường hợp tự chia tách thửa đất đã đăng ký, đã được cấp Giấy chứng nhận thành hai hoặc nhiều thửa đất mà trong đó có ít nhất một thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.
     
    3. Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới.
     
    Như vậy, trong trường hợp này khi bạn muốn tách thửa đất cho con nhưng không đủ diện tích tối thiểu thì có thể mua thêm một diện tích đất liền kề và xin hợp hai thửa đất này với nhau tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu để được phép tách thửa.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com