Có bị truy tố trách nhiệm hình sự trong các vụ cháy khi đã thỏa thuận bồi thường ?

Chủ đề   RSS   
  • #544161 24/04/2020

    leexinh.xd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Có bị truy tố trách nhiệm hình sự trong các vụ cháy khi đã thỏa thuận bồi thường ?

    Kính chào quý luật sư !

     Tôi có nhận sửa mái tôn cho 1 quán Karaoke ( không có hợp đồng, chỉ thỏa thuận miệng ).  Tôi thuê 2 anh thợ thi công , trong quá trình thi công đã gây cháy thiệt hại hơn 2 tỷ đồng , không ảnh hưởng tới nhà xung quanh  và tôi không trực tiếp thi công. Sau khi vụ cháy xảy ra tôi với bên chủ quán đã đạt được thỏa thuận là không làm đơn yêu cầu bồi thường ( 2 bên tự thương lương khắc phục hậu quả thiệt hại ) .

    Vậy cho tôi hỏi là tôi có bị cơ quan điều tra truy tố trách nhiệm hình sự không . xin chân thành cám ơn quý Luật sư

     

     
    2402 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leexinh.xd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544169   24/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Theo  quy định tại Điều 155 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 có quy định về khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại như sau:

    - Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

    - Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

    - Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

    Như vậy, luật có nêu rõ chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

    Còn đối với trường hợp của bạn thìnhững người thợ thi công và bạn (nếu đồng phạm) có thể sẽ bị truy tố tội vi phạm quy định về Phòng cháy chữa cháy theo Điều 313 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 không nằm trong các tội phạm theo điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự nêu trên. Do đó dù đã thỏa thuận mức bồi thường, dù không có yêu cầu của người bị hại thì cơ quan có thẩm quyền vẫn có quyền khởi tố những người thợ thi công, bạn(nếu có) ra Tòa vì tính chất nguy hiểm gây thiệt hại cho bị hại khá nghiêm trọng. Tuy nhiên, việc thỏa thuận mức bồi thường sẽ là tình tiết giảm nhẹ mức hình phạt cho những ngời bị khởi tố, truy tố ra Tòa án.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 24/04/2020 04:49:11 CH

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2020)
  • #544170   24/04/2020

    leexinh.xd
    leexinh.xd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    điều này đồng nghĩa với việc mình cũng bị khởi tố phải không luật sư. và mức phạt tù là bao nhiêu năm . xin cám ơn 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leexinh.xd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2020)
  • #544303   27/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Vấn đề bạn hỏi cũng chưa chắc chắn phải khởi tố vì khởi tố hay không phải phụ thuộc vào công tác điều tra xác minh của Cơ quan điều tra bạn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;