Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ là gì?

Chủ đề   RSS   
  • #605253 07/09/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2229)
    Số điểm: 77942
    Cảm ơn: 69
    Được cảm ơn 1641 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ là gì?

    Sắp tới 15/9/2023, Thông tư 32/2023/TT-BCA sẽ bắt đầu có hiệu lực, trong đó quy định các giấy tờ mà người dân cần phải trình để CSGT kiểm tra khi được yêu cầu dừng xe. Một trong số đó là chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ. Vậy chứng chỉ này là gì và có bắt buộc hay không?

    CSGT được dừng xe kiểm tra giấy tờ gì theo Thông tư 32/2023/TT-BCA?

    Cụ thể, Cảnh sát giao thông được dừng xe kiểm tra giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện giao thông, bao gồm:

    (1) Giấy phép lái xe;

    (2) Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, Bằng, Chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng;

    (3) Giấy đăng ký xe hoặc bản sao chứng thực Giấy đăng ký xe kèm bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực (trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký xe);

    (4) Giấy chứng nhận kiểm định, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, Giấy xác nhận thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định (đối với loại phương tiện giao thông có quy định phải kiểm định);

    (5) Giấy chứng nhận bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới;

    (6) Giấy tờ cần thiết khác có liên quan theo quy định (sau đây gọi chung là giấy tờ).

    Đặc biệt, khi các cơ sở dữ liệu đã kết nối với hệ thống định danh và xác thực điện tử, xác định được các thông tin về tình trạng của giấy tờ thì việc kiểm soát thông qua kiểm tra, đối chiếu thông tin của các giấy tờ đó trong tài khoản định danh điện tử có giá trị như kiểm tra trực tiếp giấy tờ.

    (Điểm a khoản 2 Điều 12 Thông tư 32/2023/TT-BCA)

    Xem bài viết liên quan: Thông tư 32/2023/TT-BCA: Một số lưu ý cho người dân khi bị CSGT dừng xe từ ngày 15/9/2023

    Thông tư 32/2023/TT-BCA: 06 quyền hạn của CSGT khi tuần tra, kiểm soát

    Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ là gì?

    Căn cứ tại khoản 2 Điều Thông tư 06/2011/TT-BGTVT quy định Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (sau đây gọi tắt là Chứng chỉ) là giấy chứng nhận cấp cho người có đủ điều kiện theo quy định tại Thông tư này để điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ. 

    Trong đó, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ bao gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp di chuyển trên đường bộ.

    Lưu ý: Thông tư 06/2011/TT-BGTVT áp dụng đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ cho người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.

    Không áp dụng đối với người điều khiển xe máy chuyên dùng của Bộ Quốc phòng và Bộ Công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

    Như vậy, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ chỉ áp dụng cho người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.

    Tham khảo: 

    Điều kiện và hồ sơ dự học bồi dưỡng chứng chỉ

    (1) Điều kiện dự học

    - Là công dân Việt Nam, người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam.

    - Đủ 18 tuổi trở lên.

    (2) Hồ sơ dự học (01 bộ), bao gồm:

    - Đơn đề nghị dự học bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ theo mẫu quy định tại Phụ lục 1 (bản chính);

    Xem và tải Phụ lục 1

    https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/danluatfile/2023/09/07/phu-luc-1.docx

    - Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu (bản photocopy);

    - 03 ảnh màu kích thước 2x3cm chụp không quá 06 tháng, kiểu chứng minh nhân dân.

    (3) Người học nộp hồ sơ tại cơ sở được phép bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ.

    Cơ sở bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ

    -  Cơ sở đào tạo lái xe ô tô.

    - Cơ sở đào tạo người điều khiển xe máy chuyên dùng có đủ các điều kiện sau đây:

    + Phòng học luật giao thông đường bộ có đủ tài liệu giảng dạy, sa hình và hệ thống biển báo hiệu giao thông đường bộ theo quy định;

    + Giáo viên giảng dạy phải có trình độ trung cấp trở lên, có Chứng chỉ sư phạm và giấy phép lái xe ô tô.

    Xem và tải Mẫu Chứng chỉ 

    https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/danluatfile/2023/09/07/phu-luc-7.docx

    Chứng chỉ có giá trị không thời hạn và được sử dụng trong phạm vi cả nước.

    Như vậy, người điều khiển xe máy chuyên dùng khi tham gia giao thông đường bộ, phải có đủ các loại giấy tờ sau đây:

    - Đăng ký xe;

    - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường;

    - Bằng hoặc Chứng chỉ nghề điều khiển xe máy chuyên dùng do cơ sở đào tạo nghề cấp;

    - Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ hoặc Giấy phép lái xe ô tô.

    Xem bài viết liên quan: Thông tư 32/2023/TT-BCA: Một số lưu ý cho người dân khi bị CSGT dừng xe từ ngày 15/9/2023

    Thông tư 32/2023/TT-BCA: 06 quyền hạn của CSGT khi tuần tra, kiểm soát

    Khi bị dừng xe, người dân có được yêu cầu kiểm tra kế hoạch, chuyên đề của CSGT?

    CẢNH BÁO: CSGT không gọi điện yêu cầu chuyển tiền nộp phạt VPHC qua link hay chuyển khoản

    CSGT có quyền kiểm tra cốp xe người đi đường không?

    Có được lập vi bằng khi bị CSGT thổi nồng độ cồn không?

     
    16735 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (18/10/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận