Cho vay tiền không giấy tờ làm sao để kiện ra công an?

Chủ đề   RSS   
  • #560672 19/10/2020

    Nguyenpytn93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho vay tiền không giấy tờ làm sao để kiện ra công an?

    E có cho a họ e vay 36 triệu chẵn. Là ae nên không có viết giấy tờ gì cả, chỉ có Bill bắn tiền qua ngân hàng. Vay nói 1 ngày trả, xong 1 tuần nhưng qua 1 ngày nỡ hẹn, rồi nỡ 1 tuần. Giờ gọi điện không nghe máy. Ý không muốn trả. Em muốn kiện ra công an thì phải làm như thế nào ạ. 

    Trong trường hợp a trai e không có tài sản chi trả trong tay, cũng không công ăn việc làm thì toà sẽ xử ra sao ạ.

    A trai e ở cùng bố và mẹ, là các bác e. Gia đình cũng ổn định.

    Kính mong các luật sư hỗ trợ e ạ.

     
    646 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Nguyenpytn93 vì bài viết hữu ích
    hiesutran159 (23/10/2020) ThanhLongLS (20/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560838   23/10/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    Trường hợp bạn muốn đi kiện đòi tiền thì có thể ra Tòa án Quận, Huyện nơi bạn đang sinh sống nộp đơn khởi kiện, còn ra Công an thì bạn chỉ có thể tố cáo tội phạm. 

    Bạn tham khảo hình thức của giao dịch dân sự trong Bộ luật dân sự 2015, khoản 1 điều 119: 

    1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Trong trường hợp hợp đồng của bạn là bằng lời nói thì bạn phải có người làm chứng xác nhận  là đã có hợp đồng này hoặc chụp lại tin nhắn lúc thỏa thuận thì Tòa án mới có cơ sở xác nhận là người kia nợ bạn. 

    Nếu người này không có tài sản, không còn khả năng chi trả thì dù Tòa có xử như thế nào, thực tế là họ vẫn sẽ không thể thanh toán số tiền cho bạn, tuy nhiên bạn cũng có thể ra Công an tố cáo họ mượn tiền rồi cố ý lấy số tiền đó.

    Có đủ bằng chứng xác nhận họ phạm tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi 2017) thì người này có thể bị phạt tiền hoặc đi tù.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 23/10/2020 02:46:00 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/10/2020)