Cho vay có thế chấp sổ đổ giữa cá nhân với cá nhân được công chứng không?

Chủ đề   RSS   
  • #204496 31/07/2012

    hieulaw1986

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Cho vay có thế chấp sổ đổ giữa cá nhân với cá nhân được công chứng không?

    Bạn tôi có hỏi vay tôi 200tr đồng có đưa cho tôi sổ đỏ để làm tin. Tôi muốn lập thành hợp đồng vay có thế chấp. ra phòng công chứng nhưng bị từ chối công chứng hợp đồng vay, lý do là cá nhân không được nhận  thế cấp quyền sử dụng đất. Vậy cho hỏi ý kiến về việc này. có công chứng được không? căn cứ nào theo phap luật để trả lời có hoặc không?

     
    107750 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn hieulaw1986 vì bài viết hữu ích
    admin (22/05/2021) fanfuong (28/03/2020) lemi (22/02/2018) thanhdung112 (02/10/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #386169   03/06/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 30688
    Cảm ơn: 729
    Được cảm ơn 1115 lần


     Chả hiểu bạn hỏi cái gì? Liên quan gì đến tổ chức hay cá nhân ở đây.

    Công chứng với đăng ký giao dịch bảo đảm là 2 họat động khác nhau.

    Nếu bạn muốn đăng ký giao dịch bảo đảm với hợp đồng thế chấp nhà này thì có thể xem tại 

    Nghị định 83/2010/NĐ-CP về đăng ký giao dịch bảo đảm

     
    Báo quản trị |  
  • #403346   21/10/2015

    xuandanluat
    xuandanluat

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo thong tu nay thi van phong cong chung khong co tham quyen dang ky the chap quyen su dung dat

    20/2011/TTLT-BTP-BTNMT

    Điều 5. Thẩm quyền đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất

    1. Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp tỉnh) nơi có đất, tài sản gắn liền với đất thực hiện đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất của tổ chức trong nước; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư tại Việt Nam; cá nhân nước ngoài, tổ chức nước ngoài.

    2. Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có đất, tài sản gắn liền với đất hoặc Phòng Tài nguyên và Môi trường quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có đất, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp chưa thành lập Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất (sau đây gọi là Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện) thực hiện đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình, cá nhân trong nước; người Việt Nam định cư ở nước ngoài được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
  • #403569   22/10/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Trường hợp của bạn trước đây các văn phòng công chứng vẫn công chứng Hợp đồng vay thế chấp bình thường nhưng từ năm 2014 có chỉ đạo trong ngành tư pháp thì chủ thể hợp đồng bắt buộc có một bên là tổ chức tín dụng. 

    Thân chào./.

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  
  • #429375   29/06/2016

    thaithimau
    thaithimau

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình không nhớ rõ quy định tại điều khoản nào nhưng mình nhớ rằng có một lần đi học, thầy giáo nói chỉ được thế chấp quyền sử dụng đất tại ngân hàng. Pháp luật về tổ chức tín dụng quy định như vậy

     
    Báo quản trị |  
  • #429645   03/07/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 131 lần


    Thực tế xã hội hiện tượng cá nhân vay tiền lẫn nhau có thế chấp sổ đỏ là chuyện phổ biến.

     

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #460884   13/07/2017

    bạn thêm 1 chữ "chỉ" vào trong quá trình trích dẫn luật dẫn đến ý nghĩa của điều luât bạn vừa trích dẫn nó khác hoàn toàn với điều luật gốc nhe. :^^

     
    Báo quản trị |  
  • #570092   06/04/2021

    Tôi có cho người bạn vay một số tiền 140 triệu đồng, từ 2015 đến nay. Người đó thế chấp cho tôi 01 sổ đỏ, chỉ có hợp đồng cho vay thế chấp thỏa thuận giữa hai bên, SốTiền vay gốc 140 triệu, tiền lãi: 45 triệu, cộng 2 khoản: 185 triệu. Đã qúa hạn nhiều năm nay. Tôi đã yêu cầu trả lại nhưng Hẹn khất rất nhiều lần bạn tôi dây dưa ù lỳ không chịu trả. Rồi liệu thời gian qúa lâu người bạn này tìm cách làm lại sổ mới báo mất sổ tại nơi cấp để làm lại sổ mới có được không? Làm cách nào để ngăn chặn yêu cầu cấp sổ đỏ lại của người bạn này. Và để thu hồi lại tiền cho tôi phải làm thế nào nhờ Luật sư tư vấn hỗ trợ giúp, xin cảm ơn. Mong chờ.                 Tôi tên Lê Tư: số đ/t 0913 883103. Email: letudulich@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn letu1957 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/04/2021)
  • #570205   12/04/2021

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Chào anh!
    Luật sư có thể tư vấn cho anh trong trường hợp này như sau:

    Trước hết như anh cung cấp thì người vay đã chây ì trong việc trả nợ dù anh đã yêu cầu nhiều lần như vậy có thể thấy việc tự thương lượng giải quyết là không có hiệu quả. Do đó anh có thể thực hiện việc khởi kiện để thu hồi lại số tiền mình đã cho vay cũng như lãi suất nếu có.

    Thứ hai việc anh cầm giữ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ), người chủ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể xin cấp lại theo trường hợp như anh đang lo ngại là có thể, để hạn chế việc này anh có thể trình báo, trình bày hoặc gửi Đơn đề nghị về nơi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó để được can thiệp, ngăn chặn kịp thời.

    Chúc anh thành công trong việc bảo vệ quyền lợi của mình!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/04/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com