Chia tài sản của bố dã mất

Chủ đề   RSS   
  • #263013 21/05/2013

    anhlam1982

    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản của bố dã mất

    tôi là con cả trong gia đình dưới tôi còn 2 em trai và 1 em gái ông bà nội và cô ruột cua tôi vẫn còn sống, bố tôi có để lại di chúc chia cho tôi 1 nửa số tài sản riêng của bố tôi còn 1 nửa thi không nhắc gì đến . tôi xin hỏi luật sư xem một nửa tài sản còn lại sẽ chia như thế nào?

    di chúc của bố tôi dể lại là hợp pháp

    Cập nhật bởi anhlam1982 ngày 21/05/2013 03:35:04 CH
     
    7362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263165   22/05/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn! Với các thông tin mà bạn đưa ra, mình xin được trả lời như sau: - Đối với 1/2 tàn sản riêng mà bố bạn đã để lại di chúc cho bạn thì bạn được hưởng. - Đối với 1/2 tài sản riêng còn lại sẽ chia theo pháp luật theo thứ tự các hàng thừa kế (1,2,3). Do bạn, các em bạn, ông bà nội của bạn (hàng thừa kế thứ 1 của bố bạn) còn sống nên cô ruột bạn (hàng thừa kế thứ 2 của bố bạn) không được hưởng thừa kế. 1/2 tài sản còn lại sẽ chia thành 6 phần cho bạn, 3 em của bạn, ông, bà nội của bạn. Tuy nhiên, cần phải chú ý đến quy định tại Điều 669 BLDS: Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này: 1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; 2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động. Nếu như ông, bà nội của bạn (hoặc các em bạn - trong trường hợp dưới 18 tuổi hoặc trên 18 nhưng không có khả năng lao động) được chia di sản trong 1/2 tài sản riêng còn lại mà ít hơn 2/3 của tổng số tài sản của bố bạn chia theo pháp luật (chia 6 phần) thì 1/2 tài sản mà bạn được hưởng theo di chúc sẽ phải chia cho các đối tượng này cho đến khi tài sản họ được hưởng đúng bằng 2/3 của tổng số tài sản của bố bạn chia theo pháp luật (chia 6 phần). Chẳng hạn: Tài sản riêng của bố bạn là 180 tr, ba em của bạn chưa thành niên. Theo di chúc, bạn được hưởng 90 tr. 90 tr còn lại chia cho 6 người, mỗi người 15 triệu. Bạn có 105 tr, 5 người còn lại mỗi người 15 tr. Nhưng theo Điều 669 BLDS thì ba em của bạn, ông, bà nội của bạn mỗi người phải được 2/3 x 180/6= 20 tr. Bạn phải chuyển từ 105 tr của bạn sang cho 5 người còn lại để họ đủ 20 tr/người. Vậy tài sản của bạn sẽ là 80 tr, 5 người còn lại mỗi người 20 tr. Có gì thắc mắc bạn có thể liên hệ đến Công ty Luật Thành Đô để được tư vấn trực tiếp. Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #265300   29/05/2013

    linhhoanglong
    linhhoanglong

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chị gái ruột cho tôi mảnh đất 300m2 đứng tên anh rể. Vậy tôi cần những giấy tờ gì để sang tên và phải đóng thuế gì?Mong luật sư tư vấn giùm tôi!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #266712   04/06/2013

    vinhgiaan
    vinhgiaan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào luật sư

    Như trường hợp trên, tôi thấy phần di sản trên nếu chia theo pháp luật phải chia thành >7 phần chứ: người hỏi, 2 em trai, 1 em gái, ông bà nội, cô ruột, vợ (nếu còn sống).

    Ngoài ra 1/2 di sản chưa đưa vào di chúc, liệu có phải thuộc phần của mẹ người hỏi không.

    Cám ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com