Chi trả trợ cấp một lần cho Công an xã khi nghỉ việc?

Chủ đề   RSS   
  • #544800 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Chi trả trợ cấp một lần cho Công an xã khi nghỉ việc?

    Tôi làm công an viên từ 2003 đến nay. Khi bắt đầu làm tôi không có quyết định. Nay tôi nghỉ công tác do sát nhập xóm. Vậy tôi được hưởng gì và làm như thế nào?

     
    485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544811   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Về các chế độ của công an viên, anh tham khảo Điều 7 Nghị định 73/2009/NĐ-CP Hướng dẫn Pháp lệnh Công an xã và Công văn 1670/BCA-V28 năm 2016 về cách tính trợ cấp một lần cho Công an xã nghỉ việc. 

    Tuy nhiên theo Pháp lệnh công an xã 2008 thì Chủ tịch Uỷ ban nhân dân xã theo đề nghị của Trưởng Công an xã quyết định công nhận, miễn nhiệm Công an viên. Như vậy công an viên trong biên chế là người làm việc theo quyết định công nhận của chủ tịch UBND cấp xã. Nếu theo thông tin anh nêu anh không có quyết định công nhận, thì sẽ không có cơ sở để hưởng các chế độ của công an viên nghỉ việc theo quy định. Do đó anh trao đổi lại để xác định anh đang làm việc theo quyết định công nhận của chủ tịch UBND cấp xã hay hợp đồng lao động, nếu là HĐLĐ thì chế độ của anh sẽ căn cứ vào hợp đồng và quy định tại Bộ luật lao động 2012 anh nhé.

     
    Báo quản trị |