Chi nhánh khác tỉnh có phải nộp báo cáo công tác vệ sinh an toàn lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #578597 28/12/2021

    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Chi nhánh khác tỉnh có phải nộp báo cáo công tác vệ sinh an toàn lao động?

     
    Khoản 1 điều 3 Luật an toàn vệ sinh, lao động 2015 quy định:
     
    "Điều 3. Giải thích từ ngữ
     
    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
     
    1. Cơ sở sản xuất, kinh doanh là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình và các tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh."
     
    Khoản 3 Điều 45 Nghị định 44/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật an toàn, vệ sinh lao động về hoạt động kiểm định kỹ thuật an toàn lao động, huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động và quan trắc môi trường lao động
     
    "Điều 45. Trách nhiệm của cơ sở sản xuất, kinh doanh
     
    3. Trước ngày 31 tháng 12 hằng năm, gửi báo cáo về công tác kiểm định kỹ thuật an toàn lao động, huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động và quan trắc môi trường lao động về cơ quan quản lý nhà nước tại địa phương nơi cơ sở sản xuất, kinh doanh có trụ sở chính và nơi có người lao động đang làm việc như sau:
     
    a) Báo cáo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội về công tác kiểm định kỹ thuật an toàn lao động, huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động trong báo cáo tình hình thực hiện công tác an toàn, vệ sinh lao động tại cơ sở;
    b) Báo cáo Sở Y tế về việc thực hiện công tác quan trắc môi trường lao động tại cơ sở.
     
    Theo các quy định trên, chi nhánh khác tỉnh của doanh nghiệp, có hoạt động sản xuất, kinh doanh thì phải thực hiện các công tác về an toàn toàn lao động đối với cơ sở sản xuất kinh doanh và phải báo cáo an toàn lao động cho Sở lao động- Thương binh và xã hội nơi chi nhánh đặt trụ sở chính. 
     
     
    284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578696   29/12/2021

    Chi nhánh khác tỉnh có phải nộp báo cáo công tác vệ sinh an toàn lao động?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích từ bài viết của bạn. Mình nghĩ vấn đề chi nhánh khác tỉnh của doanh nghiệp, có hoạt động sản xuất, kinh doanh thì phải thực hiện các công tác về an toàn toàn lao động sẽ có nhiều người quan tâm. Chúc bạn nhiều sức khỏe, nhiều thành công mới hơn nữa. Hy vọng có thể đọc được nhiều bài viết chia sẻ từ bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #580380   11/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (414)
    Số điểm: 2958
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chi nhánh khác tỉnh có phải nộp báo cáo công tác vệ sinh an toàn lao động?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc trụ sở chính của doanh nghiệp, nhân danh trụ sở chính tham gia quan hệ pháp luật, tức là tại chi nhánh vẫn thực hiện hoạt động sản xuất kinh doanh, do đó thuộc phạm vi điều chỉnh theo quy định trên.

    Theo thông tin bạn chia sẻ thì chi nhánh là đơn vị phụ thuộc trụ sở chính của doanh nghiệp, do đó trong trường hợp đặt chi nhánh khác tỉnh với tỉnh doanh nghiệp đặt trụ sở chính thì bắt buộc phải thực hiện báo cáo tại Sở Lao động - Thương binh và Xã hội của cả hai tỉnh.

     
    Báo quản trị |