Chế độ hưu trí khi tới tuổi hưu vẫn làm việc - khối công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #600268 20/03/2023

    Chế độ hưu trí khi tới tuổi hưu vẫn làm việc - khối công ty TNHH

    Kính chào Luật sư

    Xin nhờ LS giải đáp một số thắc mắc về vấn đề nghỉ hưu

    Tôi là nữ, sinh tháng 11-1967, làm việc trong 1 công ty TNHH mà tôi  trong HĐ thành viên của công ty  vừa là giám đốc công ty này. 

    Tháng 12-2023, tôi sẽ tới tuổi hưu, nhưng tôi  vẫn làm việc tiếp thì tôi có được hưởng chế độ hưu trí không?

    Thủ tục để tôi vừa được hưởng chế độ hưu trí mà vẫn tiếp tục làm việc như thế nào

    Cảm ơn LS

    Lê Thụy Vũ

     
    269 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuyvu.lehuyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604558   06/08/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    Chế độ hưu trí khi tới tuổi hưu vẫn làm việc - khối công ty TNHH

    Chào chị,

    Thắc mắc của chị, tôi xin giải đáp như sau:

    Theo thông tin chị cung cấp thì chị thuộc trường hợp người quản lý doanh nghiệp.

    Nếu chị có nhận tiền lương do Công ty trả (lưu ý là tiền lương hàng tháng, chứ không phải nhận lợi nhuận của Công ty) thì chị thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc theo quy định tại điểm h, khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    “Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;”.

    Khi chị tham gia BHXH bắt buộc thì chị thuộc đối tượng áp dụng chế độ hưu trí theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    “Điều 53. Đối tượng áp dụng chế độ hưu trí

    Đối tượng áp dụng chế độ hưu trí là người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

    Khi chị đã đủ tuổi nghỉ hưu thì chị vẫn được quyền tiếp tục làm việc, Nhà nước khuyến khích việc này, theo quy định tại Điều 148 Bộ luật Lao động 2019.

    “Điều 148. Người lao động cao tuổi

    1. Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại khoản 2 Điều 169 của Bộ luật này.

    2. Người lao động cao tuổi có quyền thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc rút ngắn thời giờ làm việc hằng ngày hoặc áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

    3. Nhà nước khuyến khích sử dụng người lao động cao tuổi làm việc phù hợp với sức khỏe để bảo đảm quyền lao động và sử dụng hiệu quả nguồn nhân lực.”

    Để chị được hưởng chế độ hưu trí thì chị phải đủ tuổi nghỉ hưu và phải tham gia BHXH từ 20 năm trở lên theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 73 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, được sửa đổi, bổ sung theo Điều 219 Bộ luật Lao động 2019.

    Mến chào chị. 

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

Điện thoại: 0903 168 986

Email: do@luatdaiduc.vn

Website: www.luatdaiduc.vn