Cất nhà ở năm 2024 thì phải đóng những loại thuế, phí nào?

Chủ đề   RSS   
  • #607479 14/12/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2004 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Cất nhà ở năm 2024 thì phải đóng những loại thuế, phí nào?

    Thuế, phí sử dụng đất hay chuyển nhượng là những loại thuế, phí chúng ta thường xuyên được nghe tới. Vậy khi cất nhà ở thì có phải đóng thuế, phí gì không vào năm 2024?
     
     
    1. Cất nhà ở phải đóng thuế GTGT, thuế TNCN
     
    Theo Công văn 3700/TCT/DNK năm 2004 quy định đối tượng nộp thuế GTGT, thuế TNCN là tổ chức, cá nhân có hoạt động xây dựng.
     
    Các đối tượng hoạt động trong lĩnh vực xây dựng phải đăng ký, kê khai nộp thuế GTGT và thuế TNDN (nếu nhà thầu xây dựng là doanh nghiệp) với cơ quan thuế địa phương nơi đăng ký kinh doanh hoặc nơi thực hiện xây dựng công trình.
     
    Do đó, trong trường hợp cá nhân cất nhà mà thuê nhà thầu xây dựng thì bên nhận thầu xây dựng (tổ chức, cá nhân nhận thầu xây dựng nhà) có nghĩa vụ phải đăng ký, kê khai và nộp thuế GTGT, thuế TNDN, thuế TNCN với cơ quan thuế.
     
    Lưu ý: Công văn 3381/TCT-CS năm 2008, Công văn 2010/TCT-CS năm 2017, Công văn 3077/TCT-CS năm 2018 quy định hộ gia đình tự cất nhà thì không phải nộp thuế GTGT, thuế TNDN và thuế TNCN.
     
    2. Cất nhà ở riêng lẻ đóng lệ phí cấp phép xây dựng
     
    Việc đóng lệ phí cấp giấy phép xây dựng chỉ thực hiện đối với nhà ở riêng lẻ theo khoản 2 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 có giải thích nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập.
     
    Mẫu đơn đề nghị cấp phép xây dựng tải (Nghị định 15/2021/NĐ-CP)
     
    Căn cứ khoản 6 Điều 3 Thông tư 85/2019/TT-BTC quy định lệ phí cấp giấy phép xây dựng thuộc thẩm quyền của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nên mức thu của mỗi tỉnh, thành là khác nhau.
     
    Mặc dù mỗi tỉnh sẽ quy định mức phí khác nhau nhưng lệ phí cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ của các tỉnh, thành dao động từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng/lần cấp.
     
    3. Cất nhà ở đóng phí trước bạ
     
    Trường hợp cá nhân, hộ gia đình phải đóng phí trước bạ được quy định tại Điều 4 Nghị định 10/2022/NĐ-CP đối với người có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 3 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ các trường hợp thuộc đối tượng miễn lệ phí trước bạ.
     
    Theo đó, sau khi cất nhà nếu chủ sở hữu nhà ở có nhu cầu đăng ký quyền sở hữu đối với nhà ở đó thì phải nộp lệ phí trước bạ. Sau khi thực hiện đăng ký quyền sở hữu nhà ở thì người đăng ký phải đóng lệ phí trước bạ để ghi thông tin vào trang 2 của sổ đỏ.
     
    Lệ phí trước bạ phải nộp = 0.5% x (diện tích x Giá 01 m x Tỷ lệ % chất lượng còn lại)
     
    Trong đó:
     
    - Giá 01 m2 là giá thực tế xây dựng mới của từng cấp nhà, hạng nhà do ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định (phải xem văn bản của từng tỉnh, thành mới có dữ liệu để tính).
     
    - Đối với nhà mới xây xong thì không cần nhân (x) với tỷ lệ % chất lượng còn lại.
     
    1514 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (18/12/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #611085   30/04/2024

    Cất nhà ở năm 2024 thì phải đóng những loại thuế, phí nào?

    Nhà tôi thuộc cấp 4 đó hư hỏng nặng nên sửa chữa lại hình như toàn bộ, đất thổ cư,gia đình tự sửa chữa mà cCB thuế cùng bạn ngành của xã lại thu tới 9 triệu đồng,thu nói dung gì tôi không rõ .tgtgt,tncn, trước bạ như trình bài theo các công văn trên thì tôi không thuộc diện nộp, nếu thu trước bạ thì tôi đâu có đang ký nhà ở , như vậy thuế và các ban ngành đoàn thể xã thu tới có đúng không xin quý vị giúp tôi hiểu rỏ hơn tôi chân thành cảm ơn 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #611086   30/04/2024

    Cất nhà ở năm 2024 thì phải đóng những loại thuế, phí nào?

    Xin gửi đến mail: vovankhuynh16041@gmail.com , tôi chân thành cảm ơn 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #611102   02/05/2024

    Cất nhà ở năm 2024 thì phải đóng những loại thuế, phí nào?

    Theo quy định mới nhất hiện nay tôi tự xây nhà ở cấp 4 trên đất ở có thổ cư thì tôi có được miễn giấy phép xây dựng không? và đóng các khoản thuế nào 

    Tôi chân thành cảm ơn xin gửi về email: vovankhuynh16041@gmail.com 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #612235   31/05/2024

    phucpham2205
    phucpham2205
    Top 150
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (590)
    Số điểm: 10369
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 216 lần
    SMod

    Chào anh, về trường hợp của anh chưa nêu rõ vị trí anh định xây nhà là ở đâu. Theo đó, anh có thể tham khảo quy định sau đây để đối chiếu với trường hợp của mình. Cụ thể:

    Căn cứ Khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020 thì nhà cấp 4 thuộc một trong những trường hợp dưới đây thì phải có giấy phép xây dựng trước khi khởi công:

    - Tại khu vực đô thị, trừ trường hợp nhà cấp 4 thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    - Tại khu vực nông thôn nhưng thuộc khu vực có quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    - Tại khu vực nông thôn nhưng được xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa.

    Theo đó, chỉ khi nào nhà cấp 4 thuộc một trong những trường hợp như đã nêu trên thì khi xây dựng mới phải có giấy phép.

    Còn về phần những khoản thuế, phí phải đóng, thì tại đây, trường hợp nếu  anh tự mua nguyên vật liệu và tự xây dựng mà không thuê người khác (nhân công) thì sẽ không phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN. Còn trường hợp nếu như anh có thuê nhân công xây dựng lẻ hoặc có thuê thầu xây dựng nhưng không cung cấp được hợp đồng và các căn cứ chứng minh đã thuê thầu xây dựng thì sẽ phải nộp 02 khoản thuế này. Đối với tiền vật tư thì nếu anh cung cấp được hóa đơn thì cơ quan thuế sẽ không thu tiền thuế cho phần này.

    Đồng thời, anh phải đóng thêm Lệ phí trước bạ, cạnh đó, vì chưa xác định được anh có thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng hay không. Nếu thuộc trường hợp này thì anh Lệ phí cấp phép xây dựng.

     
    Báo quản trị |