Cần tư vấn về hợp đồng thuê trọ

Chủ đề   RSS   
  • #570187 11/04/2021

    Thugiang_11

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cần tư vấn về hợp đồng thuê trọ

    Em sắp chuyển trọ đến chỗ ở mới. Và chỗ ở mới đó là em thuê cùng với 1 bạn đã ở trước đó 6 tháng. Hợp đồng thuê trọ là do bố bạn đó ký với chủ nhà với thời hạn thuê là 12 tháng và đóng 5 tháng 1 lần. Vì sắp chuyển vào ở cùng nên em có yêu cầu bên thuê trước xác lập hợp đồng thuê trọ với em có cần thiết không ? Và nếu cần thì hợp đồng cần có những điều khoản gì ?

    Em có thể xác lập thời hạn hợp đồng giữa em với người thuê trước là 5 tháng không (khác với hợp đồng người trước ký kết với chủ trọ )

    Em cảm ơn ạ!

     
    5004 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Thugiang_11 vì bài viết hữu ích
    admin (26/05/2021) ThanhLongLS (12/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570204   12/04/2021

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4957)
    Số điểm: 28005
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1841 lần
    Lawyer

    Chào em!
    Luật sư có thể tư vấn cho em như sau:

    Theo nội dung của Hợp đồng thì không có điều khoản về việc cho thuê lại nên việc ký hợp đồng cho thuê lại sẽ là không phù hợp với quyền của người thuê. Hơn nữa người thuê như em cung cấp lại  không phải là người đang sử dụng căn phòng đó.

    Theo tôi nếu em đã xác định chuyển đến đó để thuê trọ cùng thì cũng nên có niềm tin vào người đang sử dụng nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/04/2021) admin (18/12/2021) trantrunghau109 (25/10/2022)
  • #595996   27/12/2022

    nitrum01
    nitrum01
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:25/12/2022
    Tổng số bài viết (294)
    Số điểm: 2277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 40 lần


    Cần tư vấn về hợp đồng thuê trọ

    Theo thông tin chị cung cấp thì chị đang thực hiện thuê lại nhà trọ từ một người đang thuê trọ này và trong hợp đồng thuê trọ mà chị thực hiện giao kết cũng không quy định về việc cho thuê lại nhà trọ này.

    Tại Điều 475 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về việc cho thuê lại

    “Điều 475. Cho thuê lại

    Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý.”

    Trong hợp đồng này cũng chưa thể hiện đã có sự đồng ý của chủ sở hữu tài sản (là người cho thuê tài sản, thuê trọ). Theo ý kiến của mình bạn có thể tham khảo, nên sửa lại tên hợp đồng này thành “HỢP ĐỒNG CHO THUÊ LẠI NHÀ” và trong hợp đồng thuê lại nhà này nên thể hiện có sự đồng ý của chủ sở hữu tài sản.

    Tuy nhiên, trong trường hợp đã xác định ở trọ với nhau, em nghĩ chị nên có niềm tin với những bạn ở cùng phòng hoặc chị nên lựa chọn kỹ càng.

    Trên đây là những ý kiến của em đưa ra đối với hợp đồng thuê trọ này ạ, chị có thể tham khảo nhé.

    Chúc chị sức khỏe và bình an.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #599995   07/03/2023

    Cần tư vấn về hợp đồng thuê trọ

     Điều 475 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về việc cho thuê lại
     
    “Điều 475. Cho thuê lại
     
    Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý.”
     
    Trong hợp đồng này cũng chưa thể hiện đã có sự đồng ý của chủ sở hữu tài sản (là người cho thuê tài sản, thuê trọ). Theo ý kiến của mình bạn có thể tham khảo, nên sửa lại tên hợp đồng này thành “HỢP ĐỒNG CHO THUÊ LẠI NHÀ” và trong hợp đồng thuê lại nhà này nên thể hiện có sự đồng ý của chủ sở hữu tài sản.
     
     
     
    Bạn tham khảo, nếu có điều gì vướng mắc xin liên hệ Luật sư Trọng 
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281