Cách xác định người trực tiếp nuôi dưỡng

Chủ đề   RSS   
  • #312272 04/03/2014

    Cách xác định người trực tiếp nuôi dưỡng

    Xin chào Luật sư,

    Cho mình hỏi: Hiện nay tôi ở một mình (hộ khẩu riêng). Bố mẹ tôi ở quê, hết tuổi lao động hiện đang sống cùng 1 người em (đang đi làm). Tôi chu cấp để nuỗi dưỡng bố mẹ

    Xin hỏi với trường hợp này tôi có thể kê khai Bố mẹ tôi là người phải trực tiếp nuôi dưỡng để giảm trừ thuế không? Nếu được thì cần khai báo những biểu mẫu nào

    Xin cảm ơn.

     
    19022 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312651   06/03/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc, Luật sư giải đáp như sau:

    Theo quy định tại điểm 3.1.4.c, Điều 3, Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 quy định một trong những người phụ thuộc để giảm trừ thuế thu nhập cá nhân là:

    Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng) của đối tượng nộp thuế ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây

    Theo đó, quy định này cho thấy, chỉ cần anh có cha mẹ ngoài độ tuổi lao động và anh đang phải cấp dưỡng thì anh hoàn toàn có thể liệt kê vào mục người phụ thuộc để được giảm trừ thuế.

    Về thủ tục bạn tham khảo Thông tư 111/2013/TT-BTC  để được rõ.

     

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

     

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    taihc2502 (29/03/2014)
  • #314826   21/03/2014

    taihc2502
    taihc2502

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật Sư !!
    Tôi có trường hợp thế này. 
    Ba mẹ tôi sinh năm 1963. Gia đình tôi làm nông, thu nhập dưới 500.000d/tháng . Ba mẹ tôi phải nuôi 2 em tôi học. 1 đứa học lớp 7 1 đứa học đại học. Tôi muốn làm giảm trừ gia cảnh cho tôi với người phụ thuộc là 2 đứa em tôi. Vậy có được không? và thủ tục như thế nào? Mong nhận được câu trả lời. Cám ơn rẩt nhiều. :) 
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com