Cách tính tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #557405 07/09/2020

    blovem112

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cách tính tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự?

    Luật sư cho em hỏi. em mới nhận giấy chứng nhận tốt nghiệp thì có đạt điều kiện đi nghĩa vụ công an năm 2021 không ạ, e sinh ngày 12/11/2002.

     
    767 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn blovem112 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557711   12/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Căn cứ quy định tại Điều 4 Nghị định 129/2015/NĐ-CP về thực hiện nghĩa vụ tham gia công an nhân dân thì đối tượng tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ công an, gồm: Công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự 2015. Đối chiếu quy định tại Điều 12 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự là Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên. Theo đó, trường hợp bạn sinh năm 2002, tức đã đủ 17 tuổi thì bạn đã đủ tuổi để thực hiện nghĩa vụ công an, bạn cần đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự 2015, để đủ điều kiện là đối tượng tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ công an nhân dân.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanhh18 vì bài viết hữu ích
    cbtran124 (12/09/2020)
  • #557717   12/09/2020

    Phân biệt các loại khám nghĩa vụ quân sự

    Cần cao nhân giúp mình hiểu rõ vài vấn đề về khám sức khỏe nghĩa vụ Quân sự. 

    Theo khoản 2, 3 Điều 2 - 16/2016/TTLT-BYT-BQP

    Có quy định về 2 khái niệm khám sơ tuyển sức khỏe NVQS và Khám sức khỏe NVQS. Thì việc sơ tuyển phải được diễn ra trước, và cá nhân tham gia khám sức khỏe NVQS là cá nhân đã qua sơ tuyển khám sức khỏe. 

    _ Vậy cho mình hỏi, cái gọi là khám đợt 1, đợt 2  có phải là Sơ tuyển sức khỏe NVQS và khám sức khỏe NVQS hay không? 

    _ Mỗi năm cá nhân có cần phải khám lại sơ tuyển hay không?

    _ Có trường hợp không cần sơ tuyển sức khỏe mà khám thẳng ở tuyến trên hay không? 

    _ Mình thấy trong Luật NVQS quy định việc khám sức khỏe bắt đầu từ tháng 11 và kết thúc cuối tháng 12 mà giờ mới tháng 9 đã có nhiều địa phương triển khai sơ tuyển khám sức khỏe .

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cbtran124 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/09/2020)