Cá nhân nước ngoài góp vốn bằng tiền mặt thành lập công ty có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #575848 29/09/2021

    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 4570
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 91 lần


    Cá nhân nước ngoài góp vốn bằng tiền mặt thành lập công ty có bị xử phạt không?

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 06/2019/TT-NHNN thì "nhà đầu tư nước ngoài” bao gồm: cá nhân có quốc tịch nước ngoài, tổ chức thành lập theo pháp luật nước ngoài thực hiện hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam.

    Tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNH quy định:

    “3. Việc góp vốn đầu tư bằng tiền của nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư tại Việt Nam phải được thực hiện thông qua hình thức chuyển khoản vào tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.”

    Như vậy, khi cá nhân nước ngoài góp vốn để thành lập công ty tại Việt Nam để hoạt động kinh doanh thì bắt buộc phải góp theo hình thức chuyển khoản vào tài khoản vốn đầu tư trực tiếp, không được góp vón bằng tiền mặt.

    Trường hợp góp vốn bằng tiền mặt sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 8 Điều 26 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, cụ thể: Phạt tiền từ 150.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt. Ngoài ra, còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo Khoản 10 Điều 26 Nghị định này:

    - Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định

    - Không cho mở rộng phạm vi, quy mô và địa bàn hoạt động trong thời gian chưa khắc phục xong vi phạm đối với hành vi vi phạm quy.

     

    Cập nhật bởi jellannm ngày 29/09/2021 10:04:00 CH
     
    212 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận