Bồi thường do nghỉ việc trước thời gian cam kết của thỏa thuận cty cho đi học

Chủ đề   RSS   
  • #60650 13/09/2010

    benga16

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường do nghỉ việc trước thời gian cam kết của thỏa thuận cty cho đi học

    Xin chào,

    Tôi có tham dự xét tuyển cho đi học nghiệp vụ. khi trúng tuyển cty bắt tôi làm giấy cam kết phải làm việc cho cty thời gian 5 năm . nếu tôi nghỉ việc trước thời gian này sẽ phải bồi thường tổng bình quân của 5 năm.

    Chi phí học nghiệp vụ cty cấp 100% và trị giá 500us (1us = 16000vnd)
    Hiện tại lương thực lãnh của tôi 3 tr 5 và lương trên hợp đồng bằng LCB doanh nghiep VN

    Nay tôi làm được 3 năm, vì kinh tế gia đình muốn xin nghỉ việc chuyển công tác. vây tôi phải bồi thường bao nhiêu?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp. cám ơn
    Cập nhật bởi admin ngày 13/09/2010 03:05:03 PM
     
    7946 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60671   13/09/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    Xin được hỏi hợp đồng lao động của bạn có thời hạn hay không xác định thời hạn ?

    Nếu hợp đồng của bạn thuộc loại xác định thời hạn thì nói chung bạn phải làm cho tới khi hết hạn hợp đồng thôi.

    Nếu hợp đồng của bạn không xác định thời hạn thì bạn có quyền nghỉ việc sau khi đã báo trước 45 ngày làm việc. Chỉ cần thỏa mãn yêu cầu đó thì bạn sẽ không phải bồi thường gì hết.
     
    Báo quản trị |  
  • #60676   13/09/2010

    benga16
    benga16

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng của mình là không xác định thời hạn.khi mình nộp đơn xin nghỉ thì cty khẳng định mình phải bồi thường tiền phí đi học xong rồi cty mới ra quyết định. trường hợp này mình phải làm sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #60686   13/09/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    Theo Nghị định số 44/2003/NĐ-CP về hợp đồng lao động

    #00b050;"> Điều 13. Việc bồi thường chi phí đào tạo quy định tại khoản 3 Điều 41 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:
    Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo theo quy định tại khoản 4 Điều 32 Nghị định số 02/2001/NĐ-CP ngày 09 tháng 01 năm 2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Bộ luật Lao động và Luật Giáo dục về dạy nghề, trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.

    Theo Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐTBXH Hướng dẫn thi hành Nghị định 44/2003/NĐ-CP
    #00b050;">
    #00b050;">Việc bồi thường chi phí đào tạo theo Điều 13 của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP được thực hiện như sau:
    a) Người lao động được đào tạo ở trong nước hoặc ngoài nước từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do phía nước ngoài tài trợ cho người sử dụng lao động, sau khi học xong phải làm việc cho người sử dụng lao động một thời gian do hai bên thỏa thuận.
    b) Người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ các trường hợp quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động, khi chưa học xong hoặc học xong không làm việc cho người sử dụng lao động đủ thời gian như đã thỏa thuận, thì phải bồi thường mức chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường lớp, máy móc thiết bị, vật liệu thực hành và các chi phí khác hỗ trợ cho người học do người sử dụng lao động tính có sự thỏa thuận của người lao động.
    Thỏa thuận nêu ở điểm a và điểm b trên đây phải bằng văn bản có chữ ký của người sử dụng lao động và người lao động.

    Điều 37 Luật lao động quy định như sau
    1....
    2....
    3- Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất 3 ngày.

    Do đó, nếu bạn báo trước 45 ngày làm việc thì bạn có quyền nghỉ và không phải bồi thường theo cam kết vì đã tuân thủ đúng và đủ thời gian báo trước theo quy định.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 13/09/2010 09:41:59 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #60727   14/09/2010

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1499 lần


    Xin chào mọi người,

        Ý kiến tư vấn của bạn ntdieu là hoàn toàn chính xác. Nếu HĐLĐ của bạn là không xác định thời hạn thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn mà không phải bồi thường chi phí đào tạo miễn sao bạn tuân thủ thời hạn báo trước là 45 ngày làm việc.
        Vấn đề của bạn benga16 đã giải quyết xong.

        Sẵn ở mục này, mình trao đổi thêm với bạn ntdieu để làm rõ luôn gút mắc về bồi thường chi phí đào tạo. Rất vui khi được trao đổi thêm với chuyên gia.

        Đặt trường hợp HĐLĐ mà bạn benga16 nêu là xác định thời hạn thì theo mình hiểu dựa trên BLLĐ, NĐ 44/2003/NĐ-CP, các thông tư và công văn hướng dẫn của BLĐTBXH như sau:

        Nếu NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn mà đảm bảo tuân thủ Điều 37 BLLĐ (khoản 1 và 2) thì vẫn không phải bồi thường chi phí đào tạo dù đã có cam kết. Không biết mình hiểu như vậy là đúng không?

        Bạn đã có tư vấn rất rõ ràng và chi tiết về việc NLĐ (với HĐLĐ xác định thời hạn) đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn tuân thủ Điều 37 BLLĐ (khoản 1 và 2) ở một link khác.

        Vấn đề là trong trường hợp này, công ty luôn gây khó khăn không cho nghỉ và luôn yêu cầu bồi thường vì căn cứ vào cam kết.
         Mong nhận được ý kiến của bạn.
    Cập nhật bởi admin ngày 14/09/2010 11:34:01 AM

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #60850   14/09/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    Trao đổi với Maiphuong5

    Điều 41 #00b050;">Bộ luật Lao động có quy định

    #00b050;">3- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ.

    Quy định của Chính phủ trong trường hợp này là Nghị định số 44/2003/NĐ-CP được hướng dẫn cụ thể hơn ở Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐTBXH (xem phần trên).

    Như vậy có thể kết luận nếu NLĐ không đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì họ không phải bồi thường chi phí đào tạo. Đó là khi hợp đồng lao động hết hạn và người lao động không muốn ký tiếp hợp đồng khác, không quan trọng là thỏa thuận đào tạo kia đã hết hạn hay chưa.

    Đối với trường hợp khi hợp đồng lao động chưa hết hạn nhưng người lao động muốn nghỉ thì họ phải nghỉ theo đúng các lý do như dưới đây (trích khoản 1 và 2 điều 37), chứ không thể vì lý do "ở chỗ kia họ trả lương cao hơn"

    #00b050;">1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    #00b050;">a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    #00b050;">b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả thuận trong hợp đồng;

    #00b050;">c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    #00b050;">d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    #00b050;">đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    #00b050;">e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    #00b050;">g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    #00b050;">2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    #00b050;">a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    #00b050;">b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    #00b050;">c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    #00b050;">

    #00b050;">

    #00b050;">

    #00b050;">

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 14/09/2010 07:07:32 PM sửa chính tả
     
    Báo quản trị |  
  • #60874   14/09/2010

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1499 lần


    Chào bạn ntdieu,

        Cám ơn phần trao đổi của bạn. Vậy xem như phần tôi nhận định: "Đối với HĐLĐ có xác định thời hạn, nếu NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn mà đảm bảo tuân thủ Điều 37 BLLĐ (khoản 1 và 2) thì không phải bồi thường chi phí đào tạo dù đã có cam kết" là ok.
        Chúc bạn khỏe.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |