Bộ trưởng Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ được cấp hộ chiếu ngoại giao không?

Chủ đề   RSS   
  • #607238 01/12/2023

    katkumhat
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (822)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 85 lần


    Bộ trưởng Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ được cấp hộ chiếu ngoại giao không?

    Hộ chiếu là giấy tờ cấp cho công dân của nước mình để sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh, chứng minh quốc tịch và nhân thân. Hộ chiếu ngoại giao cũng là một trong những giấy tờ xuất nhập cảnh, thường được cấp cho các lãnh đạo của Đảng, Nhà nước những người giữ chức vụ quan trọng để họ đi nước ngoài công tác.

    1. Bộ trưởng Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ được cấp hộ chiếu ngoại giao không?

    Điều kiện để được cấp hộ chiếu ngoại giao được quy định tại Điều 10 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019, cụ thể:

    Công dân Việt Nam được cấp hộ chiếu ngoại giao khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    + Thuộc đối tượng quy định tại Điều 8 của Luật này;

    + Được cơ quan, người có thẩm quyền quy định tại Điều 11 của Luật này cử hoặc cho phép ra nước ngoài để thực hiện nhiệm vụ công tác.

    Theo Điều 8 Luật này thì các đối tượng được cấp hộ chiếu ngoại giao, gồm:

    - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng; người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan thuộc Ban Chấp hành Trung ương Đảng, cơ quan khác do Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương Đảng thành lập, Văn phòng Trung ương Đảng; Ủy viên Ủy ban Kiểm tra Trung ương Đảng; Bí thư, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Thành ủy thành phố trực thuộc trung ương, Đảng ủy Khối các cơ quan Trung ương, Đảng ủy Khối doanh nghiệp Trung ương; đặc phái viên, trợ lý, thư ký của Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng; trợ lý của Ủy viên Bộ Chính trị.

    - Chủ tịch Quốc hội, Phó Chủ tịch Quốc hội; người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu, Ủy viên Thường trực cơ quan của Quốc hội; người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Văn phòng Quốc hội; Tổng Kiểm toán nhà nước, Phó Tổng Kiểm toán nhà nước; đại biểu Quốc hội; trợ lý, thư ký của Chủ tịch Quốc hội.

    - Chủ tịch nước, Phó Chủ tịch nước; Chủ nhiệm, Phó Chủ nhiệm Văn phòng Chủ tịch nước; đặc phái viên, trợ lý, thư ký của Chủ tịch nước.

    - Thủ tướng Chính phủ, Phó Thủ tướng Chính phủ; người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan khác do Chính phủ thành lập; người đứng đầu Tổng cục hoặc tương đương; sĩ quan tại ngũ, đang công tác có cấp bậc hàm Thiếu tướng, Chuẩn đô đốc Hải quân trở lên; đặc phái viên, trợ lý, thư ký của Thủ tướng Chính phủ.

    Văn phòng Chính phủ theo quy định tại Điều 1 Nghị định 79/2022/NĐ-CP là cơ quan ngang Bộ của Chính phủ và người đứng đầu là Bộ trưởng Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ.

    Cho nên Bộ trưởng Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ là đối tượng được cấp hộ chiếu ngoại giao. Nếu như Bộ trưởng Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ được cơ quan, người có thẩm quyền quy định tại Điều 11 của Luật này cử hoặc cho phép ra nước ngoài để thực hiện nhiệm vụ công tác thì sẽ được cấp hộ chiếu ngoại giao theo quy định tại Luật này.

    bo-truong-chu-nhiem-vp-chinh-phu

    2. Việc quản lý hộ chiếu ngoại giao hiện nay theo trình tự thủ tục nào?

    Trình tự, thủ tục quản lý hộ chiếu ngoại giao được quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019, cụ thể:

    + Lập sổ theo dõi việc giao, nhận hộ chiếu và bảo đảm an toàn tuyệt đối cho hộ chiếu khi được lưu giữ tại cơ quan quản lý hộ chiếu;

    + Bàn giao hộ chiếu cho người được cấp khi có quyết định cử đi công tác nước ngoài. Việc bàn giao hộ chiếu phải có ký nhận;

    + Chuyển hộ chiếu cho cơ quan, người quản lý hộ chiếu mới khi người được cấp hộ chiếu được điều chuyển công tác;

    + Báo cáo bằng văn bản cho cơ quan, người có thẩm quyền về việc người được cấp hộ chiếu cố tình không giao hộ chiếu cho cơ quan, người quản lý hộ chiếu, sử dụng hộ chiếu không đúng quy định;

    + Thông báo ngay bằng văn bản cho cơ quan cấp hộ chiếu thuộc Bộ Ngoại giao và Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an về việc hộ chiếu do cơ quan mình quản lý bị mất, bị hỏng;

    + Chuyển cho cơ quan cấp hộ chiếu thuộc Bộ Ngoại giao để hủy giá trị sử dụng hộ chiếu của người không còn thuộc đối tượng được sử dụng hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ;

    + Báo cáo cơ quan có thẩm quyền để xử lý vi phạm đối với việc sử dụng và quản lý hộ chiếu không đúng mục đích.

     
    41 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận