Bố mất không có di chúc thì vợ hai được hưởng thừa kế như nào ạ

Chủ đề   RSS   
  • #550531 30/06/2020

    Nguoixala2014

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bố mất không có di chúc thì vợ hai được hưởng thừa kế như nào ạ

    Bố em. Lấy mẹ em được 2 con là em ( con trai ) và chị gái . Sau đấy bố mẹ em bỏ nhau em ở cùng bố chị gái ở với mẹ.

     Bố em kết hôn với mẹ 2 Và đẻ thêm 1 em gái út. 

    Nhà hiện tại gia đình em đang ở là nhà thuê của nhà nước không có sổ đỏ .ở từ thời ông bà nội em 1945 sau khi ông mất để lại cho bố em ( đã lấy mẹ 2 ).

    Em. Gái út đã đi lấy ck . Và ở riêng nhưng vẫn chưa cắt  shk . Nên vẫn có tên trong sổ hk nhà em.

    Hiện tại nhà chỉ có bố và mẹ 2 cùng với vợ chồng em ở.

    Bố em đã tuyên bố trước mặt các thành viên trong nhà nhà cửa sau này cho con trai và cháu nội ở nhưng không có giấy tờ chứng nhận 

    Vậy bố mất không để lại di chúc thì  có ảnh hưởng gì đến quyền thừa kế không ạ 

    Hoặc nếu bố muốn để lại nhà cửa cho em có cần chữ kí các thành viên trong nhà không ? 

    Hiện nhà thuê nhà nước bố em đứng tên bên thuê và hàng tháng em. Nộp tiền thuê nhà ạ.

    Em. Xin cám ơn ạ 

    Cập nhật bởi Nguoixala2014 ngày 30/06/2020 12:46:31 AM
     
    916 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguoixala2014 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550562   30/06/2020

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (544)
    Số điểm: 4436
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 207 lần
    Moderator

    Xin hỗ trợ để giái đáp thắc mắc của bạn như sau:
     
    1. Bố em đã tuyên bố trước mặt các thành viên trong nhà nhà cửa sau này cho con trai và cháu nội ở nhưng không có giấy tờ chứng nhận 
     
    Vậy bố mất không để lại di chúc thì  có ảnh hưởng gì đến quyền thừa kế không ạ 
     
    Trả lời: Như dữ liệu bạn đưa ra, chỉ nói bằng miệng xem như không có di chúc.
     
    Nếu chuyện không mai xảy ra thì xem như bố của bạn không để lại di chúc, di sản sẽ được chia theo pháp luật, hàng thừa kế gồm: Mẹ 2 (nếu có đăng ký kết hôn), bạn, em gái út, chị gái, ông bà nội (nếu còn sống)
     
    2. Hoặc nếu bố muốn để lại nhà cửa cho em có cần chữ kí các thành viên trong nhà không ? 
     
    Trả lời: Di chúc là ý nguyện của người có tài sản để lại khi mất, nên nếu tài sản thuộc sở hữu của bố bạn thì bố bạn muốn để lại cho ai là quyền của ông ấy, không cần phải chữ ký của thành viên còn lại. Trừ khi tài sản thuộc sở hữu của các thành viên trong hộ. 
     
    Bạn có thể tham khảo nhé!

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)
  • #550577   30/06/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Trường hợp bố bạn mất không để lại di chúc thì di sản của bố bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật.
     
    Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định Người thừa kế theo pháp luật:
     
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
     
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
     
    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
     
    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
     
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
     
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
     
    Như vậy, cần làm rõ nếu mẹ 2 và bố bạn đã đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền thì pháp luật thừa nhận họ là vợ chồng. Do đó khi bố bạn mất thì di sản sẽ chia đều cho vợ và các con của ông ấy.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |