Biên chế đội PCCC cơ sở không chuyên trách?

Chủ đề   RSS   
  • #483345 25/01/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1412)
    Số điểm: 11822
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Biên chế đội PCCC cơ sở không chuyên trách?

    Đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở hoạt động theo chế độ không chuyên trách được tổ chức và biên chế tùy theo số người thường xuyên làm việc tại cơ sở đó, cụ thể được quy định khoản 2 Điều 15 của Thông tư 66/2014/TT- BCA

    "2. Tổ chức, biên chế đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở hoạt động theo chế độ không chuyên trách

    a) Cơ sở, phương tiện giao thông cơ giới có dưới 10 người thường xuyên làm việc thì tất cả những người làm việc tại cơ sở đó là thành viên đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở và do người lãnh đạo cơ sở, chỉ huy phương tiện giao thông cơ giới đó chỉ huy, chỉ đạo;

    b) Cơ sở, phương tiện giao thông cơ giới có từ 10 người đến 50 người thường xuyên làm việc thì biên chế của đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở tối thiểu là 10 người, trong đó có 01 đội trưởng;

    c) Cơ sở, phương tiện giao thông cơ giới có trên 50 người đến 100 người thường xuyên làm việc thì biên chế của đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở tối thiểu là 15 người, trong đó có 01 đội trưởng và 01 đội phó;

    d) Cơ sở, phương tiện giao thông cơ giới có trên 100 người thường xuyên làm việc thì biên chế của đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở tối thiểu là 25 người, trong đó có 01 đội trưởng và 02 đội phó;

    đ) Phương tiện giao thông cơ giới, cơ sở có nhiều phân xưởng, bộ phận làm việc độc lập hoặc làm việc theo ca thì mỗi bộ phận, phân xưởng, mỗi ca làm việc có 01 tổ phòng cháy và chữa cháy cơ sở; biên chế của tổ phòng cháy và chữa cháy cơ sở tối thiểu từ 05 đến 09 người, do đội trưởng hoặc đội phó kiêm tổ trưởng.

    Người đứng đầu cơ quan, tổ chức trực tiếp, quản lý cơ sở, phương tiện giao thông cơ giới ra quyết định bổ nhiệm đội trưởng, đội phó đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở"

    Cụ thể, có thể đối chiếu bảng sau:

    Số người thường xuyên làm việc tại cơ sở

    Số lượng thành viên đội PCCC

    Số đội trưởng

    Số đội phó

    Lưu ý

    Dưới 10 người

    Tất cả người thường xuyên làm việc

    Không buộc phải có

    Không buộc phải có

    Người lãnh đạo cơ sở sẽ chỉ huy, chỉ đạo

    Từ 10 đến 50 người

    Tối thiểu 10 người

    01

    Không buộc phải có

     

    Trên 50 người đến 100 người

    Tối thiểu là 15 người

    01

    01

     

    Trên 100 người

    Tối thiểu là 25 người

    01

    02

     

     

     
    32157 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    admin (27/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #612100   29/05/2024

    SZHORN
    SZHORN

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2024
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Biên chế đội PCCC cơ sở không chuyên trách?

    cơ sở hoạt động theo chế độ không chuyên trách là gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #612146   30/05/2024

    phucpham2205
    phucpham2205
    Top 150
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (605)
    Số điểm: 10804
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 225 lần
    SMod

    Chào chị, pháp luật hiện hành không có quy định cụ thể thế nào là “cơ sở hoạt động theo chế độ không chuyên trách”. Cụm từ “không chuyên trách” trong trường hợp này ý chỉ cơ sở đó không hoạt động tập trung vào một lĩnh vực hoặc chuyên môn cụ thể. Thay vì hoạt động trong một lĩnh vực đặc biệt, thì cơ sở này đảm nhận nhiều nhiệm vụ và công việc linh hoạt khác nhau, bên cạnh những nhiệm vụ chính được giao.

    Theo đó, mà trên bài viết mới có nêu "Đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở hoạt động theo chế độ không chuyên trách được tổ chức và biên chế tùy theo số người thường xuyên làm việc tại cơ sở đó".

     
    Báo quản trị |