Bị cầm dao cố ý đâm nhưng tránh được thì có kiện được không?

Chủ đề   RSS   
  • #548200 01/06/2020

    longdvhg03

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị cầm dao cố ý đâm nhưng tránh được thì có kiện được không?

    Thưa luật sư, em trai của em bị người ta cầm dao cố ý đâm nhưng em trai của em tránh được theo luật sư thì em có thể kiện không ạ

     
    2414 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longdvhg03 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548213   01/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Tuy nhiên bạn không nêu rõ, khi thực hiện hành vi, N có những hành vi cố ý thực hiện đến cùng việc gây thương tích hay chỉ mang tính đe dọa khiến bạn sợ mà né tránh… Nếu có căn cứ để chứng minh N có hành vi muốn thực hiện đến cùng hành vi muốn đâm bạn thì có thể xem là hành vi phạm tội chưa đạt tại Điều 15 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017: “Phạm tội chưa đạt là cố ý thực hiện tội phạm nhưng không thực hiện được đến cùng vì những nguyên nhân ngoài ý muốn của người phạm tội.

    Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt.”.

    Cụ thể, N có thể bị để truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự 1999:

    Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

    đ) Có tổ chức;

    e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

    i) Có tính chất côn đồ;

    k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    ….

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bị một người cầm dao tấn công lao vào bạn, nhưng do tránh được nên người cầm dao không đâm được bạn, hành vi của người cầm dao trong trường hợp này có thể cấu thành tội cố ý gây thương tích, nặng dù không đâm được bạn nhưng trên thực tế, việc N không đâm được là do bạn tránh được chứ không phải N tự nguyện, vì vậy, trong trường hợp này, N có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý gây thương tích ở giai đoạn phạm tội chưa đạt.  Tuy nhiên, vấn đề này phụ thuộc vào hành vi thực tế, và quá trình diên biến của vụ việc cũng như kết luận điều tra của cơ quan điều tra. Bạn có thể làm đơn tố cáo hành vi của N đến cơ quan công an để điều tra và xử lý.

    Trường hợp không đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì sẽ bị xử lý hành chính. Mức xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình:

    “Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng.

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

    b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

    ...

    c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;

    4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Gây rối trật tự công cộng mà có mang theo các loại vũ khí thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ;...

    5. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm g Khoản 2; Điểm a, l, m Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.”

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;