Bên được đề nghị giao kết hợp đồng đi ký kết với bên thứ 3 thì xử lý sao?

Chủ đề   RSS   
  • #606134 14/10/2023

    giabao0949

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đồng Tháp
    Tham gia:19/12/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bên được đề nghị giao kết hợp đồng đi ký kết với bên thứ 3 thì xử lý sao?

    Tình huống như thế này:
     
    Vào thứ 2, A gọi cho B vì muốn bán chiếc xe hơi giá 500 triệu VNĐ, nhưng với điều kiện B phải đưa tiền cho A vào thứ 6 vì cần tiền gấp. B xin A dời lại sang Chủ nhật để suy nghĩ kĩ, việc này được A đồng ý. Tuy nhiên, C, người quen của A, ngỏ ý muốn mua chiếc xe đó với giá 800 triệu VNĐ, A lập tức đồng ý và tiến hành giao kết hợp đồng vào sáng thứ 7.
     
    Sáng chủ nhật, B gọi A về việc chấp nhận giao kết hợp đồng, nhưng A xin lỗi và nói đã bán xe cho C rồi vì đề nghị của C "quá tốt để khước từ".
     
    Trong trường hợp này, B có thể kiện A vì vi phạm thời hiệu của lời đề nghị không?
     
    Khi nghiên cứu câu hỏi này, em thấy trong BLDS 2015 có khoản 2, điều 386: "Trường hợp đề nghị giao kết hợp đồng có nêu rõ thời hạn trả lời, nếu bên đề nghị lại giao kết hợp đồng với người thứ ba trong thời hạn chờ bên được đề nghị trả lời thì phải bồi thường thiệt hại cho bên được đề nghị mà không được giao kết hợp đồng nếu có thiệt hại phát sinh." 
     
    Nhưng thực tế B không có thiệt hại nào vì không có đặt tiền cọc hoặc chịu thiệt hại nào hết. Nhưng A lại vi phạm về thời hiệu của đề nghị giao kết hợp đồng lẫn vi phạm về việc rút lại đề nghị ghi trong điều 389.
     
    Thế thì tình huống này giải quyết sao ạ
     
    1243 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn giabao0949 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #606188   17/10/2023

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4957)
    Số điểm: 28005
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1841 lần
    Lawyer

    Bên được đề nghị giao kết hợp đồng đi ký kết với bên thứ 3 thì xử lý sao?

    Chào bạn!
    Về trường hợp này của bạn Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương có thể trao đổi với bạn như sau:

    Trước hết đây là một câu hỏi hay của bạn liên quan tới việc giao kết hợp đồng, đề nghị giao kết hợp đồng.

    Thứ hai về nội dung câu hỏi về phương án xử lý khi người đề nghị giao kết với bên thứ 3 (tức là hủy đề nghị giao kết hợp đồng) thì cần phải xác định tinh chât của giao kết đó là gì? Việc chấm dứt đề nghị giao kết hợp đồng có gây thiệt hại cho bên được đề nghị hay không? 
    Trường hợp này như bạn nêu thì không có thiệt hại gì đối với bên được đề nghị vậy bên được đề nghị có nên kiện tụng, tranh chấp với người đề nghị không?

    Thực tế trong trường hợp này người được đề nghị cũng chưa chấp nhận lời đề nghị giao kết hợp đồng.
    Theo quy định từ Điều 386 đến Điều 389 của Bộ luật Dân sự năm 2015 thì trường hợp này người được đề nghị nên chấp nhận như kiểu " trâu chậm uống nước đục" thôi bạn, mất một món hời bạn nhé
    Trên đây là ý kiến mà luật sư có thể trao đổi với bạn!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2023)
  • #606312   23/10/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 89 lần
    Lawyer

    Bên được đề nghị giao kết hợp đồng đi ký kết với bên thứ 3 thì xử lý sao?

    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn, tôi giải đáp như sau:

    Khoản 2, Điều 386 Bộ luật Dân sự quy định:

    “Trường hợp đề nghị giao kết hợp đồng có nêu rõ thời hạn trả lời, nếu bên đề nghị lại giao kết hợp đồng với người thứ ba trong thời hạn chờ bên được đề nghị trả lời thì phải bồi thường thiệt hại cho bên được đề nghị mà không được giao kết hợp đồng nếu có thiệt hại phát sinh”.

    Theo quy định trên thì bên đề nghị giao kết hợp đồng chỉ chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bên được đề nghị nếu có phát sinh thiệt hại.

    Trường hợp bên được đề nghị không có phát sinh thiệt hại thì bên đề nghị không chịu trách nhiệm gì cả.

    Thân mến.

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/10/2023)
  • #606658   07/11/2023

    Bên được đề nghị giao kết hợp đồng đi ký kết với bên thứ 3 thì xử lý sao?

    Trong trường hợp này, như bạn đã nêu, nếu không chứng minh được có thiệt hại thì người bị vi phạm thỏa thuận không được bồi thường thiệt hại, còn nếu chứng minh được có thiệt hại thực tế xảy ra thì khởi kiện để yêu cầu bồi thường thiệt hại

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

Điện thoại: 0903 168 986

Email: do@luatdaiduc.vn

Website: www.luatdaiduc.vn