Bật nhạc quá to trong đám cưới có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #535879 28/12/2019

    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (724)
    Số điểm: 4760
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Bật nhạc quá to trong đám cưới có bị phạt?

    Theo quy định tại Điều 6 của Thông tư 04/2011/TT-BVHTTDL về thực hiện nếp sống văn minh trong việc cưới, đám tang và lễ hội, thì hai bên gia đình có thể tổ chức lễ cưới tại nhà hoặc tại địa điểm cưới. Tuy nhiên, việc tổ chức đám cưới phải:

    - Trang trọng, tiết kiệm, vui chơi lành mạnh, phù hợp với phong tục, tập quán, truyền thống văn hóa của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh hai gia đình;

    - Các thủ tục chạm ngõ, ăn hỏi, rước dâu không phô trương, rườm rà, lãng phí, không nặng về đòi hỏi lễ vật;

    - Âm nhạc trong đám cưới phải lành mạnh, vui tươi, âm thanh không được vượt quá độ ồn cho phép; không mở nhạc trước 6h sáng và sau 22h đêm.

    Nếu vi phạm có thể sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 300.000 đồng theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP

    Do vậy, khi kết hôn, hẳn cô dâu, chú rể nào cũng muốn đám cưới của mình vui vẻ, náo nhiệt hơn. Tuy nhiên chúng ta nên lưu ý rằng không được bật nhạc quá to hoặc chọn những bài nhạc nhẹ nhàng, lành mạnh để tránh gây ồn ào, ảnh hưởng hàng xóm láng giềng cũng như tránh phải nhận những hình thức xử phạt. Âm thanh có tác động rất lớn đến cảm xúc và tâm lý của con người. Trong tiệc cưới, việc chọn nhạc đám cưới là yếu tố then chốt góp phần tạo nên thành công cho hôn lễ.

     

     
    1005 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535888   28/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề bật nhạc quá to trong các đám cưới thì đúng là nhạc to sẽ góp phần tạo không khí vui vẻ, náo nhiệt hơn trong đám cưới. Tuy nhiên, điều này cũng làm phiền hàng xóm láng giềng nhiều vì quá ầm ĩ. Mình đồng tình với việc không cho phép bật nhạc trước 6h và sau 22h đêm, nhưng mức phạt có vẻ còn nhẹ và chưa đủ tính răn đe để nâng cao ý thức của người dân trong văn hóa tổ chức đám cưới.

     
    Báo quản trị |