Áp dụng chương trình khuyến mại giảm giá trên 50% cho khách hàng

Chủ đề   RSS   
  • #602988 02/06/2023

    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3729
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    Áp dụng chương trình khuyến mại giảm giá trên 50% cho khách hàng

    Tôi đang làm về chương trình khuyến mại cho doanh nghiệp. Tôi được biết quy định pháp luật ràng buộc là không quá 50% giá trị thanh toán, nhưng đó là một chương trình. Nếu như một loại hàng hóa và áp dụng 2 chương trình khuyến mãi cùng một lúc sẽ giảm hơn 50% thì có được không? 

    1. Quy định về mức giảm giá tối đa và hạn mức tối đa về giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại

    Tại Điều 6 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định về hạn mức tối đa về giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại như sau:

    - Giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá của đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại đó trước thời gian khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng các hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật Thương mại 2005, Điều 8, Khoản 2 Điều 9, Điều 12, Điều 13, Điều 14 Nghị định 81/2018/NĐ-CP

    - Tổng giá trị của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại mà thương nhân thực hiện trong một chương trình khuyến mại không được vượt quá 50% tổng giá trị của hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật thương mại, Điều 8 và Khoản 2 Điều 9 Nghị định 81/2018/NĐ-CP

    Tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định về mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại như sau:

    - Mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại.

    2. Các trường hợp không áp dụng mức giảm giá tối đa

    Theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 7 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định: 

    - Trong các trường hợp tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung (giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại) theo quy định tại Khoản 5 Điều 6 Nghị định 81/2018/NĐ-CP thì áp dụng mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại là 100%. Mức giảm giá tối đa 100% cũng áp dụng đối với các hoạt động khuyến mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

    - Không áp dụng hạn mức giảm giá tối đa khi thực hiện khuyến mại giảm giá cho:

    + Hàng hóa dịch vụ khi thực hiện chính sách bình ổn giá của Nhà nước;

    + Hàng thực phẩm tươi sống;

    + Hàng hóa, dịch vụ trong trường hợp doanh nghiệp phá sản, giải thể, thay đổi địa điểm, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.

    => Theo đó, không áp dụng hạn mức giảm giá tối đa trong các trường hợp khuyến mại sau:

    - Các chương trình khuyến mại được áp dụng mức tối đa 100%: Chương trình khuyến mại tập trung (giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại) bao gồm:

    + Chương trình do cơ quan nhà nước (cấp trung ương và cấp tỉnh) chủ trì tổ chức, trong một khoảng thời gian xác định, theo hình thức giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại nhằm thực hiện các chính sách phát triển kinh tế có mục tiêu của Quốc gia, của địa phương. Nhà nước có chính sách khuyến khích việc tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung. Mọi thương nhân đều được quyền tham gia vào các chương trình;

    + Các đợt khuyến mại vào các dịp lễ, tết theo quy định của pháp luật lao động, gồm:

    - Đợt Tết Âm lịch: 30 ngày ngay trước ngày đầu tiên của năm Âm lịch;

    - Các ngày nghỉ lễ, tết khác. Thời hạn khuyến mại của từng đợt khuyến mại vào các dịp lễ, tết không được vượt quá thời gian nghỉ của các dịp lễ, tết tương ứng theo quy định của pháp luật lao động.

    - Các hàng hóa, dịch vụ khi có chương trình khuyến mại không phải áp dụng hạn mức giảm giá tối đa:

    + Hàng hóa dịch vụ khi thực hiện chính sách bình ổn giá của Nhà nước;

    + Hàng thực phẩm tươi sống;

    + Hàng hóa, dịch vụ trong trường hợp doanh nghiệp phá sản, giải thể, thay đổi địa điểm, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.

    Như vậy, khi thực hiện chương trình khuyến mại cho doanh nghiệp, cần phải xem xét chương trình khuyến mại này có thuộc các trường hợp được áp dụng mức giảm giá tối đa 100% hay loại hàng hóa, dịch vụ khuyến mại thuộc trường hợp không áp dụng hạn mức giảm giá tối đa hay không. Nếu không thuộc những nội dung trên, thì loại hàng hóa khi áp dụng nhiều chương trình khuyến mại vẫn phải đảm bảo không được vượt quá 50% tổng giá trị của hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại.

     
    1763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận