17 tuổi quan hệ tự nguyện với người dưới 16 tuổi có vi phạm luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #562695 15/11/2020

    tranvanphung2003

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    17 tuổi quan hệ tự nguyện với người dưới 16 tuổi có vi phạm luật không?

    Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi - Kien Thuc Luat

    Em 17 tuổi quan hệ người dưới 16 tuổi có sự tự nguyện của 2 bên chưa xác định sẽ có thai hay không nhưng vì lo lắng nên em muốn hỏi mọi người như thế có vi phạm pháp luật không ạ

     
    4159 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranvanphung2003 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562957   19/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (630)
    Số điểm: 9012
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 709 lần


     

    tranvanphung2003 viết:

     

    Em 17 tuổi quan hệ người dưới 16 tuổi có sự tự nguyện của 2 bên chưa xác định sẽ có thai hay không nhưng vì lo lắng nên em muốn hỏi mọi người như thế có vi phạm pháp luật không ạ

     

     

    Trường hợp của bạn, xin được tư vấn như sau:

    Thứ nhất, trách nhiệm hình sự khi bạn là người ở độ tuổi từ 16-18

    Theo quy định tại Điều 91 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), ngoài những căn cứ miễn trách nhiệm hình sự cơ bản của một công dân thì ở độ tuổi của bạn, người phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng có nhiều tình tiết giảm nhẹ, tự nguyện khắc phục phần lớn hậu quả có thể được miễn trách nhiệm hình sự và thực hiện các biện pháp giám sát, giáo dục tại địa phương nhưng trừ các tội sau sây:

    Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    - Tội hiếp dâm

    - Tội cướp giật tài sản

    - Tội tàng trữ trái phép chất ma túy

    - Tội vận chuyển trái phép chất ma túy

    - Tội mua bán trái phép chất ma túy

    Nếu bạn phạm tội rất nghiêm trọng hoặc cực kì nghiêm trọng thì bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự (nhưng có thể được tuyên án tù thấp hơn so với người đủ 18 tuổi trở lên).

    Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có mức cao nhất của khung hình phạt đến 03 năm tù

    Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có mức cao nhất của khung hình phạt là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù

    Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có mức cao nhất của khung hình phạt là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù

    Tội phạm cực kỳ nghiêm trọng là tội phạm có mức cao nhất của khung hình phạt là trên 15 năm tù.

    Như vậy, cần xét xem việc bạn quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi kia được khép vào tội nào?

    Thứ hai, việc quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi của bạn có thể bị khép vào tội nào

    Căn cứ vào Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017)

    Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi tại Điều 142 (phạt tù từ 7 đến 15 năm) -> Đây là tội phạm rất nghiêm trọng

    Với tội này:

    + Nếu bạn giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến 16 tuổi mà có sự đồng ý của họ thì sẽ không bị truy cứu

    + Nếu bạn giao cấu với người chưa đủ 13 tuổi thì không quan tâm đến việc người đó có đồng ý hay không, bạn chắc chắn vẫn có tội.

    Thứ ba, kết luận

    Như vậy, nếu:

    - Người mà bạn thực hiện hành vi giao cấu là người dưới 13 tuổi, bạn phải chịu trách nhiệm hình sự.

    - Người mà bạn thực hiện hành vi giao cấu là người tư đủ 13 tuổi đến 16 tuổi, bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 19/11/2020 04:23:00 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    tranvanphung2003 (19/11/2020) enychi (19/11/2020)
  • 2 thành viên cảm ơn enychi vì bài viết hữu ích
    hiesutran159 (20/11/2020) Read_Free (06/07/2021)
  • #573431   06/07/2021

    Read_Free
    Read_Free

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Tây (cũ)
    Tham gia:09/03/2021
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 53 lần


    https://danluat.thuvienphapluat.vn/bao-nhieu-tuoi-thi-duoc-quan-he-tinh-duc-159713.aspx

    Bạn nào hỏi thì tham khảo của bác Shin này nhé mà phòng tránh và tìm đối tượng phù hợp ^^..em đùa chút thôi..

    Hà Tâyyyyy. Cửa ngõ Thủ Đô

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Read_Free vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2021)
  • #575054   31/08/2021

    Sau khi đọc qua tình huống của bạn mình, thì trong tình huống trên bạn không nêu rõ là người dưới 16 tuổi này đã đủ 13 tuổi hay chưa? Nếu trong trường hợp người đó dưới 13 tuổi thì trong mọi trường hợp dù có tự nguyện hay không thì bạn sẽ phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 Bộ luật hình sự 2015.

    Còn trong trường hợp người đó đã đủ 13 tuổi nhưng dưới 16 tuổi và việc quan hệ của hai bạn là tự nguyện thì bạn vẫn có thể phạm tội giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi theo quy định tại khoản 1 Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 cụ thể như sau: “Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

    Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn thì bạn chỉ mới 17 tuổi mà chủ thể của tội giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là người nào đủ 18 tuổi. Do đó, trong trường hợp này bạn 17 tuổi và người yêu bạn dưới 16 tuổi tự nguyện quan hệ sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Bạn cần phải chú ý rằng nếu bạn đủ 18 tuổi và người yêu của bạn vẫn chưa đủ 16 tuổi thì bạn vẫn sẽ phạm vào tội giao cấu với người dưới 16 tuổi dù các bạn có quan hệ tự nguyện. Do đó, trước khi thực hiện hành vi bạn cần phải lưu ý.

     

     
    Báo quản trị |