Yêu cầu chia tài sản sau khi có quyết định ly hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #570237 13/04/2021

    linhdancoca2018

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Yêu cầu chia tài sản sau khi có quyết định ly hôn được không?

    Thưa Luật Sư !

    Vợ chồng tôi ly hôn vào năm 2015. Trước khi ly hôn vợ chồng tôi có tài sản chung là 600 triệu. trước khi có quyết định của toà,vợ chồng thống nhất số tiền đó là sẽ dành cho con và sẽ do vợ tôi giữ. Con vợ tôi nuôi ( tôi có chu cấp và thăm con hàng tháng ). trong quyết định của tòa chúng tôi có ghi trong biên bản làm việc là không phân chia hay tranh chấp tài sản.Nhưng sau khi ly hôn được 1 năm,do tôi không còn tin tưởng vợ tôi về số tiền đang giữ cho con nữa. thì liệu tôi có quyền tranh chấp lại số tiền đó hay không ?

     
    1110 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhdancoca2018 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578028   16/12/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Yêu cầu chia tài sản sau khi có quyết định ly hôn được không?

    Chào bạn!

    600 triệu đồng đã được các bên xác nhận là tài sản chung nghĩa là hai người là đồng sở hữu thì mỗi người đều có quyền yêu cầu chia khi có nhu cầu.

     

    Trân trọng!

    LS. Cao Sỹ Nghị

    ĐT: 0908133564

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2021)
  • #581479   18/03/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Yêu cầu chia tài sản sau khi có quyết định ly hôn được không?

    Chào anh, về trường hợp của anh, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Theo đó, trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

    Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

    Về chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, Điều 41 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định rõ, sau khi chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung. Hình thức của thỏa thuận được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 38 của Luật này.

    Kể từ ngày thỏa thuận của vợ chồng quy định tại khoản 1 Điều này có hiệu lực thì việc xác định tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng được thực hiện theo quy định tại Điều 33 và Điều 43 của Luật này. Phần tài sản mà vợ, chồng đã được chia vẫn thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

    Quyền, nghĩa vụ về tài sản phát sinh trước thời điểm chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

    Về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn, khoản 1 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

    “Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.”

    Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, có thể thấy, thỏa thuận tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân phải được lập thành văn bản có công chứng. Sau khi ly hôn, vợ chồng có thể thay đổi, chấm dứt việc thỏa thuận phân chia tài sản, nếu có tranh chấp các bên có quyền khởi kiện chia tài sản sau khi ly hôn tại Tòa án có thẩm quyền.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaophuongg24 vì bài viết hữu ích
    admin (29/03/2022)