Xử lý đối với hành vi đăng tải thông tin người khác lên mạng xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #513314 31/01/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Xử lý đối với hành vi đăng tải thông tin người khác lên mạng xã hội?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 34 Bộ luật Dân sự 2015 về Quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín thì việc sử dụng hình ảnh, thông tin cá nhân của người khác để đăng tải lên mạng xã hội mà không có sự đồng ý của người có hình ảnh là xâm phạm đến quyền cá nhân đối với hình ảnh và được pháp luật bảo vệ. Theo đó, người có hình ảnh bị xâm phạm có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người xâm phạm hình ảnh cá nhân của mình phải thu hồi, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.

    Về quy định xử lý vị phạm đối với hành vi trên, chúng ta có thể kiểm tra thông qua các căn cứ pháp lý sau đây (bao gồm trách nhiệm hình sự và xử lý vi phạm hành chính)

    - Tại điểm e Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP có quy định phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo quy định của pháp luật.

    - Ngoài ra, tại điểm b Khoản 1 Điều 288 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:

    "Điều 288. Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    ...

    b) Mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hóa thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân trên mạng máy tính, mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó;"

    Như vậy, tùy thuộc vào mức độ gây ảnh hưởng mà việc đăng hình ảnh, thông tin của người khác lên mạng xã hội mà không được người đó cho phép sẽ bị xử lý theo các quy định khác nhau anh nhé.

     
    1457 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận