Xe mới mua đi trên đường không có biển số có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #602723 22/05/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2137)
    Số điểm: 74866
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 1598 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Xe mới mua đi trên đường không có biển số có bị phạt không?

    Đi trên đường, chúng ta có thể bắt gặp được một số trường hợp xe không có biển số mà thay vào đó là biển có ghi “Xe xin số” vậy điều này có phù hợp với quy định pháp luật không?

    Xe mới mua chưa có biển số có được lưu thông không?

    Căn cứ theo khoản 4 Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định về trách nhiệm của chủ xe như sau:

    Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe thì tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng, được phân bổ, thừa kế xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục cấp đăng ký, biển số.

    Như vậy chỉ trong thời gian này, nếu như lưu thông xe chưa đăng ký biển số (có dán giấy ghi "Xe xin số") thì phải đi đăng ký xe tạm thời theo quy định pháp luật. 

    Xe mới mua phải đăng ký tạm mới được phép lưu thông

    Theo đó, xe mới mua chưa đăng ký biển số vẫn có thể lưu thông trên đường mà không bị phạt. Tuy nhiên, phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp (khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008). 

    Do đó, trong thời gian chưa có biển số, phương tiện không được lưu thông trên đường, trừ các trường hợp xe đăng ký tạm thời.

    Điều 12 Thông tư 58/2020/TT-BCA đã liệt kê cụ thể 04 trường hợp xe đăng ký tạm như sau:

    - Xe chưa được đăng ký, cấp biển số chính thức có nhu cầu tham gia giao thông;

    - Xe đăng ký ở nước ngoài được cơ quan thẩm quyền cho phép vào Việt Nam du lịch, phục vụ hội nghị, hội chợ, triển lãm, thể dục, thể thao;

    - Xe phục vụ hội nghị do Đảng, Nhà nước, Chính phủ tổ chức;

    - Xe ô tô làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe để tái xuất về nước hoặc chuyển nhượng tại Việt Nam và xe có quyết định điều chuyển, bán, cho, tặng.

    Theo quy định này, người dân mới mua xe máy và đang trong thời gian chờ cấp đăng ký xe, biển số chính thức chỉ cần xin cấp đăng ký tạm thời sẽ được tham gia giao thông.

    Tuy nhiên, Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị thời hạn sử dụng tối đa 30 ngày và xe đăng ký tạm thời chỉ được tham gia giao thông theo thời hạn, tuyến đường và phạm vi hoạt động ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời.

    Những lưu ý về giấy đăng ký xe tạm thời

    Nhưng cần lưu ý vấn đề quy định tại Điều 14 Thông tư 58/2020/TT-BCA sau:

    - Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị thời hạn sử dụng tối đa 30 ngày.

    - Xe thuộc những đối tượng quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 5 Điều 13 Thông tư này: Thời hạn giá trị của giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời được ghi theo thời hạn mà cơ quan thẩm quyền cho phép để phục vụ các hoạt động đó.

    - Xe đăng ký tạm thời được phép tham gia giao thông theo thời hạn, tuyến đường và phạm vi hoạt động ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời.

    Chủ xe được đăng ký tại cơ quan đăng ký xe nơi gần nhất.

    Sau thời gian trên mà anh vẫn chưa thực hiện thủ tục đăng ký xe thì sẽ bị xử phạt khi lưu thông mà không có biển số xe.

     
    949 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (02/06/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận